Những câu hỏi liên quan
TP
Xem chi tiết
NK
5 tháng 3 2020 lúc 10:18

a) \(2C_6H_6+15O_2\underrightarrow{t^o}12CO_2+6H_2O\)

b) \(n_{C6H6}=\frac{7,8}{78}=0,1\left(mol\right)\)

\(2C_6H_6+15O_2\underrightarrow{t^o}12CO_2+6H_2O\)

0,1_______0,75__0,6_______0,3(mol)

\(m_{CO2}=0,6.44=26,4\left(g\right)\)

\(m_{H2O}=0,3.18=5,4\left(g\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
LD
5 tháng 3 2020 lúc 10:22

a) C6H6 + 15/2O2 -----> 6CO2 + 3H2O

b) n C6H6=7,8/78=0,1(mol)

Theo pthh

n CO2=6n C6H6=0,6(mol)

m CO2=0,6.44=26,4(g)

n H2O=3n C6H6=0,3(mol)

m H2O=0,3.18=5,4(g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
DH
Xem chi tiết
TT
2 tháng 11 2017 lúc 19:28

2Na + 2H2O -> 2NaOH + H2

Tỉ lệ giữa nguyên tử Na:phân tử nước:phân tử NaOH:phân tử Hidro=2:2:2:1

Bình luận (1)
PN
18 tháng 11 2018 lúc 16:29

2Na + 2H2O ---> 2NaOH + H2

Tỉ lệ : 2:2:2:1

Bình luận (0)
JK
Xem chi tiết
LD
8 tháng 3 2020 lúc 15:43

a) Fe + H 2 SO 4 → FeSO 4 + H 2

b) n H2=4,48/22,4=0,2(mol)

n FeSO4=n H2=0,2(mol)

m FeSO4=0,2.152=30,4(g)

n H2SO4=n H2=0,2(mol)

m H2SO4=0,2.98=19,6(g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
TN
Xem chi tiết
GN
11 tháng 4 2018 lúc 20:49

Câu 2:

a) Các chất tác dụng với nước: SO3, P2O5, K2O, BaO, K, Mn2O7

Pt: SO3 + H2O --> H2SO4

......P2O5 + 3H2O --> 2H3PO4

......K2O + H2O --> 2KOH

......BaO + H2O --> Ba(OH)2

......2K + 2H2O --> 2KOH + H2

......Mn2O7 + H2O --> 2HMnO4

b) Các chất tác dụng với H2: Mn2O7, CuO

Pt: Mn2O7 + 7H2 --to--> 2Mn + 7H2O

.....CuO + H2 --to--> Cu + H2O

c) Các chất tác dụng với O2: Ag, Fe, CH4, K

Pt: 2Ag + O2 --to--> 2AgO

......3Fe + O2 --to--> Fe3O4

......CH4 + 2O2 --to--> CO2 + 2H2O

......4K + 2O2 --to--> 2K2O

Bình luận (0)
GN
11 tháng 4 2018 lúc 21:07

Câu 5:

Gọi CTTQ của A: CaxCyOz

Ta có: \(x:y:z=\dfrac{40}{40}:\dfrac{12}{12}:\dfrac{48}{16}=1:1:3\)

Vậy CTHH của A: CaCO3

A: CaCO3:

B: CaO

C: CO2

D: Ca(OH)2

Pt: CaCO3 --to--> CaO + CO2

...............................(B)......(C)

......CaO + H2O --> Ca(OH)2

......(B).........................(D)

......CO2 + Ca(OH)2 --> CaCO3 + H2O

.......(C)........(B)...............(A)

Bình luận (0)
DH
Xem chi tiết
HD
19 tháng 2 2017 lúc 21:49

A: H2

B: HCl

C: FeCl2

D: FeCl3

E: NaOH

F: Fe(OH)3

G: Fe2O3

H: H2O

PTHH:

(1): Cl2 + H2 =(nhiệt)=> 2HCl

(2): 2HCl + Fe ===> FeCl2 + H2

(3): 2FeCl2 + Cl2 ===> 2FeCl3

(4): FeCl3 + 2NaOH ===> Fe(OH)3\(\downarrow\) + 2NaCl

(5): 2Fe(OH)3 =(nhiệt)=> Fe2O3 + 3H2O

(6): Fe2O3 + 3H2 =(nhiệt)=> 2Fe + 3H2O

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TB
23 tháng 11 2021 lúc 18:01

\(n C a C O 3 = 10 100 = 0 , 1 ( m o l ) P T H H : C a C O 3 + 2 H C l → C a C l 2 + C O 2 ↑ + H 2 O ⇒ n H C l = 2 n C a C O 3 = 0 , 2 ( m o l ) ⇒ m H C l = 0 , 2 ⋅ 36 , 5 = 7 , 3 ( g )\)

Bình luận (0)
HP
23 tháng 11 2021 lúc 19:10

Ta có: \(n_{CaCO_3}=\dfrac{10}{100}=0,1\left(mol\right)\)

\(PTHH:CaCO_3+2HCl--->CaCl_2+CO_2+H_2O\)

Theo PT: \(n_{HCl}=2.n_{CaCO_3}=2.0,1=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{HCl}=0,2.36,5=7,3\left(g\right)\)

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
LL
1 tháng 9 2018 lúc 20:51

1.

\(Ca+2H_2O-->Ca\left(OH\right)_2+H_2\)

\(n_{Ca}=\dfrac{4}{40}=0,1\left(mol\right)\)

Cứ 1 mol Ca phản ứng thì khối lượng tăng 34(g)

0,1_____________________________ x

=>x=0,1.34=3,4(g)

mà đề cho tăng 3,9 gam

=> khối lượng tăng = khối lượng H2 thoát ra

=>mH2 =3,9-3,5=0,4(g)=>\(n_{H_2}=0,4:2=0,2\left(mol\right)\)

=>\(V_{H_2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

Bình luận (1)
TP
5 tháng 7 2019 lúc 9:39

Câu 2 : Bột sắt là một loại hóa chất công nghiệp rất độc, được ứng dụng nhiều trong việc nhuộm màu, tẩy rửa mạch điện tử,…Bột sắt có CTHH là FeCl3

Bình luận (0)
TP
5 tháng 7 2019 lúc 9:46

Câu 3: \(n_{CuO}=\frac{8}{80}=0,1\left(mol\right);n_{HCl}=\frac{10,95}{36,5}=0,3\left(mol\right)\)

PTHH: \(CuO+2HCl\rightarrow CuCl_2+H_2O\)

Theo PT:1mol....2mol

TheoĐB:0,1mol...0,3mol

Lập tỉ lệ: \(\frac{0,1}{1}< \frac{0,3}{2}\)

=> HCl dư,CuO phản ứng hết=>Tính theo số mol CuO

Theo PTHH: \(n_{HCl\left(p.ứ\right)}=2n_{CuO}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{HCl\left(p.ứ\right)}=0,2.36,5=7,3\left(g\right)\)

Vậy Khối lượng CuO phản ứng là 8g, HCl phản ứng là 7,3g

Bình luận (0)
DD
Xem chi tiết
TA
2 tháng 12 2018 lúc 16:48

a) nMg= \(\dfrac{m}{M}\) = \(\dfrac{2,4}{24}\) = 0,1 mol

nHCl= \(\dfrac{m}{M}\) = \(\dfrac{14,6}{36,5}\) = 0,4 mol

PTHH: Mg + 2HCl \(\rightarrow\) MgCl2 + H2

\(\dfrac{0,1}{1}\)<\(\dfrac{0,4}{2}\)

\(\Rightarrow\) HCl dư : \(\dfrac{0,4}{2}\) - 0,1 = 0,1 mol

Khối lượng HCl dư: mHCl dư= n.M = 0,1.36,5 = 3,65g

b) n\(H_2\)= nMg = 0,1 mol

n = \(\dfrac{v}{22,4}\) \(\Leftrightarrow\) V\(H_2\)= n.22,4 = 0,1.22,4 = 2,24 l

c) \(\Rightarrow\) m\(H_2\)= n.M = 0,1.2 = 0,2g

n\(MgCl_2\)= nMg = 0,1 mol

\(\Rightarrow\) m\(MgCl_2\)= n.M = 0,1.95 = 9,5g

Bình luận (0)
PC
2 tháng 12 2018 lúc 18:12

\(n_{Mg}=\dfrac{2,4}{24}=0,1\left(mol\right)\)

\(n_{HCl}=\dfrac{14,6}{36,5}=0,4\left(mol\right)\)

PTHH: Mg + 2HCl → MgCl2 + H2

Ban đầu: 0,1.........0,4................................(mol)

Phản ứng: 0,1........0,2.................................(mol)

Sau phản ứng: 0...........0,2...→....0,1..........0,1..(mol)

a) HCl dư và dư:

\(m_{HCl}dư=0,2\times36,5=7,3\left(g\right)\)

b) \(n_{H_2}=0,1\times22,4=2,24\left(l\right)\)

c) Dung dịch sau phản ứng gồm HCl dư và MgCl2

\(m_{HCl}dư=7,3\left(g\right)\)

\(m_{MgCl_2}=0,1\times95=9,5\left(g\right)\)

Bình luận (0)
HA
Xem chi tiết
NK
9 tháng 8 2020 lúc 17:14

\(n_{CuO}=\frac{20}{80}=0,25\left(mol\right)\)

\(n_{HCl}=\frac{36,5}{36,5}=0,1\left(mol\right)\)

\(PTHH:CuO+2HCl\rightarrow CuCl_2+H_2O\)

Ban đầu: 0,25_____0,1

Phản ứng: 0,05____0,1_____0,05___________(mol)

Dư:_____0,2

Lập tỉ lệ: \(\frac{0,25}{1}>\frac{0,1}{2}\left(0,25>0,05\right)\)

\(m_{CuCl_2}=0,05.135=6,75\left(g\right)\)

\(m_{H_2O}=0,05.18=0,9\left(g\right)\)

Bình luận (0)