Bài 16: Phương trình hóa học

JK

Bài 3: Cho Fe tác dụng với H 2 SO 4 theo sơ đồ phản ứng sau:
Fe + H 2 SO 4 → FeSO 4 + H 2 a) Viết
phương trình phản ứng.
b) Tính khối lượng FeSO 4 sinh ra và khối lượng của H 2 SO 4 tham gia sau khi kết
thúc phản ứng. Biết rằng sau khi kết thúc phản ứng thấy thoát ra 4,48 (l) khí H 2.

LD
8 tháng 3 2020 lúc 15:43

a) Fe + H 2 SO 4 → FeSO 4 + H 2

b) n H2=4,48/22,4=0,2(mol)

n FeSO4=n H2=0,2(mol)

m FeSO4=0,2.152=30,4(g)

n H2SO4=n H2=0,2(mol)

m H2SO4=0,2.98=19,6(g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
VN
Xem chi tiết
JK
Xem chi tiết
KQ
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết