Những câu hỏi liên quan
MP
Xem chi tiết
BT
21 tháng 4 2020 lúc 8:15

Câu 1:

\(n_{hh\left(khi\right)}=\frac{11,2}{22,4}=0,5\left(mol\right)\)

Gọi số mol của C, S lần lượt là a;b

\(C+O_2\rightarrow CO_2\)

\(S+O_2\rightarrow SO_2\)

Ta có hpt:

\(\left\{{}\begin{matrix}12a+32b=12\\a+b=0,5\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,2\left(mol\right)\\b=0,3\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow m_C=0,2.12=2,4\left(g\right)\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_C=\frac{2,4}{12}.100\%=20\%\\\%m_S=100\%-20\%=80\%\end{matrix}\right.\)

G là hỗn hợp khí gồm: CO2;SO2

\(m_G=0,2.44+0,3.64=28\left(g\right)\)

\(\Rightarrow\overline{M_G}=\frac{2,8}{0,5}=56\left(\frac{g}{mol}\right)\)

\(\Rightarrow d_{G/H2}=\frac{56}{2}=28\)

Câu 2:

\(PTHH:Zn+S\rightarrow ZnS\)

Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_S=\frac{6,4}{32}=0,2\left(mol\right)\\n_{Zn}=\frac{14,3}{65}=0,22\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Zn ,tính theo theo S

Sau thu được ZnS

\(\Leftrightarrow n_{ZnS}=n_S=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{ZnS}=0,2.97=19,4\left(g\right)\)

Bình luận (0)
VT
Xem chi tiết
CA
23 tháng 9 2017 lúc 21:25

đặt số mol Al, Zn, Mg lần lượt là a, b, c
2Al + 3O2 ---> Al2O3 (1)
Zn + O2 ----> ZnO (2)
Mg + O2 ---> MgO (3)
Al2O3 + 6HCl ---> AlCl3 + 3H2O (4)
ZnO + 2HCl ---> ZnCl2 + H2O (5)
Mg + 2HCl ---> MgCl2 + H2O (6)
dung dịch D thu được là AlCl3, ZnCl2, MgCl2 và HCl dư
cô cạn dung dịch thu được chất rắn là AlCl3, ZnCl2, MgCl2 (HCl bay hơi hết)
hhA ---> hh oxit B
nên => mO trong hhB = mB -mA = 44,6 -28,6 = 16 gam
theo pư (1,2,3) nO trong hỗm hợp B = 16:16 = 1mol
ta lại thấy nO trong nước của pư (4,5,6) = nO trong B = 1 mol
theo pư (4,5,6) nCl trong HCl = 1/2nO trong H2O = 0,5 mol
=> mD = mA + mCl = 28,6 + 35,5*0,5 = 46,35 gam

Bình luận (0)
NA
Xem chi tiết
MN
8 tháng 8 2019 lúc 8:52

Câu 1 :

mCr = mCu dư = 6.4 g

=> mFe3O4 + mCu phản ứng = 65.5 - 6.4 = 59.1 g

Đăt :

nFe3O4 = x mol

Fe3O4 + 8HCl --> FeCl2 + 2FeCl3 + 4H2O

x________________x_______2x

Cu + 2FeCl3 --> CuCl2 + 2FeCl2

x______2x______x________2x

mhh = 232x + 64x = 59.1

=> x = 0.2 mol

FeCl2 + 2AgNO3 --> Fe(NO3)2 + 2AgCl

0.6___________________________1.2

CuCl2 + 2AgNO3 --> Cu(NO3)2 + 2AgCl

0.2____________________________0.4

mAgCl = ( 1.2 + 0.4) * 143.5=229.6 (g)

Bình luận (0)
MN
8 tháng 8 2019 lúc 8:56

Câu 2 :

32.2 => 23.2

nCu = 0.4 mol

nFe3O4 = 0.1 mol

nHCl = 0.8 mol

Fe3O4 + 8HCl --> FeCl2 + 2FeCl3 + 4H2O

0.1______0.8______0.1_____0.2

FeCl3 + 2Cu --> FeCl2 + 2CuCl2

0.2_____0.4_____0.2______0.4

FeCl2 + 2AgNO3 --> Fe(NO3)3 + 2AgCl

0.3____________________________0.6

CuCl2 + 2AgNO3 --> Cu(NO3)2 + 2AgCl

0.4____________________________0.8

mAgCl = ( 0.6 + 0.8 ) *143.5 = 200.9 g

Bình luận (1)
LH
7 tháng 8 2019 lúc 22:50

Đề câu 2 chỉnh khối lượng Fe3O4 thành 23,2 g nhé bạn

Chủ đề 7. Dung dịch các chất điện ly

Bình luận (1)
LP
Xem chi tiết
LN
12 tháng 7 2018 lúc 15:50

1.Gọi công thức tổng quát của 2 muối cacbonat đó là: MCO3, N2(CO3)3

MCO3(x)+2HCl(2x)→MCl2(x)+H2O+CO2(x)MCO3(x)+2HCl(2x)→MCl2(x)+H2O+CO2(x)

N2(CO3)3(y)+6HCl(6y)→2NCl3(2y)+3H2O+3CO2(3y)N2(CO3)3(y)+6HCl(6y)→2NCl3(2y)+3H2O+3CO2(3y)

Gọi số mol MCO3 và N2(CO3)3 lần lược là x, y ta có

(M+60)x+(2N+180)y=3,34(M+60)x+(2N+180)y=3,34

⇔Mx+2Ny+60(x+3y)=3,34(1)⇔Mx+2Ny+60(x+3y)=3,34(1)

Ta lại có: nCO2=0,89622,4=0,04nCO2=0,89622,4=0,04

⇒x+3y=0,04(2)⇒x+3y=0,04(2)

Thế (2) vào (1) ta được: Mx+2Ny+60.0,04=3,34Mx+2Ny+60.0,04=3,34

⇔Mx+2Ny=0,94(3)⇔Mx+2Ny=0,94(3)

Ta cần tính: mhhm=(M+71)x+(N+106,5).2ymhhm=(M+71)x+(N+106,5).2y

=Mx+2Ny+71(x+3y)=0,94+71.0,04=3,78

Bình luận (0)
LT
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
TP
30 tháng 7 2019 lúc 14:01

1.Trung hòa 200ml dung dịch NAOH 1M = 300ml HCL 1M

a) \(n_{NaOH}=0,2.1=0,2\left(mol\right);n_{HCl}=0,3.1=0,3\left(mol\right)\)

\(PTHH:NaOH+HCl\rightarrow NaCl+H_2O\)

Theo ĐB: 0,2mol........0,3mol

Theo PT:1mol............1 mol

Lập tỉ lệ\(\frac{0,2}{1}< \frac{0,3}{1}\)

=>Sau p.ứ HCl dư

Vậy dung dịch sau phản ứng làm quỳ tím đổi sang màu đỏ

b)Các chất trong dung dịch sau phản ứng gồm HCl dư và NaCl

Theo PT : \(n_{NaCl}=n_{NaOH}=0,2\left(mol\right)\)

\(n_{HCl\left(dư\right)}=0,3-0,2=0,1\left(mol\right)\)

\(m_{ddsaup.ứ}=200+300=500ml=0,5l\)

\(\Rightarrow C_{M\left(NaCl\right)}=\frac{0,2}{0,5}=0,4M\)

\(\Rightarrow C_{M\left(HCl\right)}=\frac{0,1}{0,5}=0,2M\)

Bình luận (0)
MN
30 tháng 7 2019 lúc 15:02

Câu 1 :

nNaOH = 0.2 mol

nHCl = 0.3 mol

NaOH + HCl --> NaCl + H2O

0.2_____0.2______0.2

nHCl dư = 0.3 - 0.2 = 0.1 mol

Vì : dung dịch sau phản ứng có HCl dư nên quỳ tím hóa đỏ

CM HCl dư = 0.1/0.5=0.2M

CM NaCl = 0.2/0.5 = 0.4M

Câu 2 :

Đặt :

nAl2O3 = x mol

nZnO = y mol

mhh= 102x + 81y=28.5 (1)

nH2SO4 = 0.7 mol

Al2O3 + 3H2SO4 --> Al2(SO4)3 + 3H2O

x_________3x

ZnO + H2SO4 --> ZnSO4 + H2O

y_______y

<=> 3x + y = 0.7 (2)

Giải (1) và (2) :

x = 0.2

y = 0.1

mAl2O3 = 20.4 g

mZnO = 8.1 g

%Al2O3 = 71.57%

%ZnO=28.43%

2KOH + Al2O3 --> 2KAlO2 + H2O

0.4______0.2

2KOH + ZnO --> K2ZnO2 + H2O

0.2______0.1

mKOH = 0.6*56= 33.6 g

mdd KOH = 33.6*100/10=336 g

Bình luận (0)
HD
Xem chi tiết
BT
3 tháng 2 2020 lúc 19:41

Câu 4 .

1)

SO3+H2O->H2SO4

mdd H2SO4=500x1,2=600g

nH2SO4=600x24,5%/98=1,5 mol

gọi a là số mol SO3

ta có

mdd spu=600+80a

nH2SO4=1,5+a

Ta có

(1,5+a)x98/(600+80a)=49%

=>a=2,5 mol

=>mSO3=2,5x80=200 g

2)

nSO3=200/80=2,5 mol

SO3+H2O\(\rightarrow\)H2SO4

mdd spu=m+200 (g)

nH2SO4=m.49%/98+2,5=0,005m+2,5

Ta có

(0,005m+2,5).98/(m+200)=78,4%

\(\rightarrow\)m=300 g

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
BT
3 tháng 2 2020 lúc 19:44

Câu 5

Giả sử a=100g

Gọi số mol Fe, FeO và Fe2O3 là a, b, c

\(\rightarrow\)56a+72b+160c=100

mH2=1%.100=1g

\(\rightarrow\)nH2=1/2=0,5mol

Ta có Fe+2HCl\(\rightarrow\)FeCl2+H2

\(\rightarrow\)nFe=nH2=0,5mol=a

mH2O=21,15%.100=21,15g

\(\rightarrow\)nH2O=\(\frac{21,15}{18}\)=1,175mol

Ta có FeO+H2\(\rightarrow\)Fe+H2O

Fe2O3+3H2\(\rightarrow\)2Fe+3H2O

\(\rightarrow\)b+3c=1,175

\(\rightarrow\)a=0,5; b=0,5; c=0,225

\(\rightarrow\)%mFe=\(\frac{\text{0,5.56}}{100}\)=28%

\(\rightarrow\)%mFeO=\(\frac{\text{0,5.72}}{100}\)=36%

\(\rightarrow\)%mFe2O3=36%

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
BT
3 tháng 2 2020 lúc 19:46

Câu 6

CuO+H2SO4\(\rightarrow\)CuSO4+H2O

0,08___0,08

Fe2O3+3H2SO4\(\rightarrow\)Fe2(SO4)3+3H2O

0,08___0,24

nCuO=\(\frac{6,4}{80}\)=0,08 mol

nFe2O3=\(\frac{16}{160}\)=0,1 mol

nH2SO4=0,16.2=0,32 mol

\(\rightarrow\)nFe2O3 dư=0,1-0,08=0,02 mol

mFe2O3=0,02.160=3,2 g

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
SY
Xem chi tiết
SY
30 tháng 6 2020 lúc 21:09

Miyuki Misaki Nguyễn Thanh Hằng Hùng NguyễnHồng PhúcNguyễn Thị Thu

Bình luận (0)
XT
Xem chi tiết
EP
27 tháng 8 2017 lúc 8:52

Bài 1:

Ta có nHCl = \(\dfrac{4,48}{22,4}\) = 0,2 ( mol )

khí HCl + H2O tạo ra dung dịch axít HCl

=> ndung dịch HCl = 0,2 ( mol )

500 ml = 0,5 lít

=> CM dung dịch HCl = \(\dfrac{0,2}{0,5}\) = 0,4 M

=> mHCl = 0,2 . 36,5 = 7,3 ( gam )

ta có dH2O = 1 g/mol

và V thay đổi không đáng kể

=> VH2O = VHCl = 500 ml

=> mH2O = 500 . 1 = 500 ( gam )

=> Mdung dịch = Mtham gia

= 500 + 7,3 = 507,3 ( gam )

=> C%dung dịch HCl = \(\dfrac{7,3}{507,3}\times100\approx1,44\%\)

Bình luận (1)
EP
27 tháng 8 2017 lúc 9:16

Bài 4:

a, Ta có mHCl = 500 . 36,5% = 182,5 ( gam )

=> nHCl = \(\dfrac{182,5}{36,5}=5\left(mol\right)\)

Fe + 2HCl \(\rightarrow\) FeCl2 + H2

x.........2x........x..............x

Zn + 2HCl \(\rightarrow\) ZnCl2 + H2

y........2y...........y...........y

Ta có mhỗn hợp = mFe + mZn

= 56x + 65y

=> 56x + 56y < 56x + 65y < 65x + 65y

=> nhỗn hợp ( max ) = x + y = \(\dfrac{12,1}{56}\) = 0,22 ( mol )

Ta có nHCl cần dùng cho phản ứng = 2x + 2y = 0,44 ( mol )

mà nHCl = 5 ( mol )

=> HCl còn dư sau phản ứng

=> Hỗn hợp kim loại tan hoàn toàn trong dung dịch axít

b, Ta có nH2 = \(\dfrac{4,48}{22,4}\) = 0,2 ( mol )

Fe + 2HCl \(\rightarrow\) FeCl2 + H2

x.........2x........x..............x

Zn + 2HCl \(\rightarrow\) ZnCl2 + H2

y........2y...........y...........y

=> \(\left\{{}\begin{matrix}56x+65y=12,1\\x+y=0,2\end{matrix}\right.\)

=> \(\left\{{}\begin{matrix}x=0,1\\y=0,1\end{matrix}\right.\)

=> mFeCl2 = 0,1 . 127 = 12,7 ( gam )

=> mZnCl2 = 0,1 . 136 = 13,6 ( gam )

=> mHCl dư = 5 - ( 2 . 0,1 + 2 . 0,1 ) = 167,9 ( gam )

=> mH2 ở hai phương trình = 2 . ( 0,1 + 0,1 ) = 0,4 ( gam )

=> Mdung dịch = Mtham gia - MH2

= 500 + 12,1 - 0,4

= 511,7 ( gam )

=> C%FeCl2 = \(\dfrac{12,7}{511,7}\times100\approx\) 2,5 %

=> C%ZnCl2 = \(\dfrac{13,6}{511,7}\times100\approx\) 2,66 %

=> C%HCl dư = \(\dfrac{167,9}{511,7}\times100\approx\) 32,8 %

Bình luận (2)
EP
27 tháng 8 2017 lúc 9:24

Câu 3 bạn tự làm nha . Câu này dễ nhất đó

Bình luận (0)
NL
Xem chi tiết