Những câu hỏi liên quan
HV
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
29 tháng 6 2020 lúc 21:42

Bình luận (0)
TP
29 tháng 6 2020 lúc 21:46

Cho sơ đồ phản ứng:

Este X (C4HnO2)+NaOH→Y+AgNO3/NH3→Z+NaOH→c2H3O2Na

Công thức cấu tạo của X thoả mãn sơ đồ đã cho là: CH3COOCH=CH2.

CH3COOCH=CH2 (X)+ NaOH → CH3COONa + CH3CHO ( Y)

CH3CHO + AgNO3 + NH3 → CH3COONH4(Z) + 2Ag + NH4NO3

CH3COONH4 + NaOH → CH3COONa + NH3 + H2O

Bình luận (0)
HN
Xem chi tiết
KN
6 tháng 6 2023 lúc 21:03

\(\Delta=\dfrac{8+2-6}{2}=2\)

E, F + 2NaOH -> E, F là ester no, 2 chức, mạch hở

F cho 2X nên X là \(HCOONa\), F là \(HCOOC_2H_4OOCH\), T là \(C_2H_4\left(OH\right)_2\)

Vậy E là \(HCOOCH_2COOCH_3\), Y là \(HOCH_2COONa\), Z là CH3OH, L là \(HCOOH\)

(a) Sai, X là muối carboxylic acid no đơn chức

(b) Sai

(c) Đúng: \(CH_3OH+CuO-^{t^0}->HCHO+Cu+H_2O\)

(d) Đúng, T là alcohol no nên số mol nước luôn lớn hơn số mol carbon dioxide

(e) Sai, L chứa CHO nên tham gia phản ứng tráng Ag.

Chọn D

 

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
LL
1 tháng 9 2018 lúc 20:51

1.

\(Ca+2H_2O-->Ca\left(OH\right)_2+H_2\)

\(n_{Ca}=\dfrac{4}{40}=0,1\left(mol\right)\)

Cứ 1 mol Ca phản ứng thì khối lượng tăng 34(g)

0,1_____________________________ x

=>x=0,1.34=3,4(g)

mà đề cho tăng 3,9 gam

=> khối lượng tăng = khối lượng H2 thoát ra

=>mH2 =3,9-3,5=0,4(g)=>\(n_{H_2}=0,4:2=0,2\left(mol\right)\)

=>\(V_{H_2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

Bình luận (1)
TP
5 tháng 7 2019 lúc 9:39

Câu 2 : Bột sắt là một loại hóa chất công nghiệp rất độc, được ứng dụng nhiều trong việc nhuộm màu, tẩy rửa mạch điện tử,…Bột sắt có CTHH là FeCl3

Bình luận (0)
TP
5 tháng 7 2019 lúc 9:46

Câu 3: \(n_{CuO}=\frac{8}{80}=0,1\left(mol\right);n_{HCl}=\frac{10,95}{36,5}=0,3\left(mol\right)\)

PTHH: \(CuO+2HCl\rightarrow CuCl_2+H_2O\)

Theo PT:1mol....2mol

TheoĐB:0,1mol...0,3mol

Lập tỉ lệ: \(\frac{0,1}{1}< \frac{0,3}{2}\)

=> HCl dư,CuO phản ứng hết=>Tính theo số mol CuO

Theo PTHH: \(n_{HCl\left(p.ứ\right)}=2n_{CuO}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{HCl\left(p.ứ\right)}=0,2.36,5=7,3\left(g\right)\)

Vậy Khối lượng CuO phản ứng là 8g, HCl phản ứng là 7,3g

Bình luận (0)
TN
Xem chi tiết
GN
11 tháng 4 2018 lúc 20:49

Câu 2:

a) Các chất tác dụng với nước: SO3, P2O5, K2O, BaO, K, Mn2O7

Pt: SO3 + H2O --> H2SO4

......P2O5 + 3H2O --> 2H3PO4

......K2O + H2O --> 2KOH

......BaO + H2O --> Ba(OH)2

......2K + 2H2O --> 2KOH + H2

......Mn2O7 + H2O --> 2HMnO4

b) Các chất tác dụng với H2: Mn2O7, CuO

Pt: Mn2O7 + 7H2 --to--> 2Mn + 7H2O

.....CuO + H2 --to--> Cu + H2O

c) Các chất tác dụng với O2: Ag, Fe, CH4, K

Pt: 2Ag + O2 --to--> 2AgO

......3Fe + O2 --to--> Fe3O4

......CH4 + 2O2 --to--> CO2 + 2H2O

......4K + 2O2 --to--> 2K2O

Bình luận (0)
GN
11 tháng 4 2018 lúc 21:07

Câu 5:

Gọi CTTQ của A: CaxCyOz

Ta có: \(x:y:z=\dfrac{40}{40}:\dfrac{12}{12}:\dfrac{48}{16}=1:1:3\)

Vậy CTHH của A: CaCO3

A: CaCO3:

B: CaO

C: CO2

D: Ca(OH)2

Pt: CaCO3 --to--> CaO + CO2

...............................(B)......(C)

......CaO + H2O --> Ca(OH)2

......(B).........................(D)

......CO2 + Ca(OH)2 --> CaCO3 + H2O

.......(C)........(B)...............(A)

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
20 tháng 4 2017 lúc 3:36

Đáp án B

Theo sơ đồ ta thấy:

+ Từ CO2 tạo ra được cả E và Q và từ E có thể tạo thành Q. Suy ra : E là tinh bột, Q là glucozơ.

+ Z không thể là CH3COOH hoặc CH3COONa, những chất này không thể chuyển hóa thành C2H5OH bằng 1 phản ứng.

Vậy E, Q, X, Y, Z lần lượt là: (C6H10O5)n, C6H12O6, CH3CHO, CH3COOH, CH3COOC2H5.

Phương trình phản ứng:

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
21 tháng 11 2019 lúc 6:34

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
11 tháng 1 2019 lúc 10:16

Chọn B

 (C6H10O5)n, C6H12O6, CH3CHO, CH3COOH, CH3COOC2H5

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
30 tháng 6 2017 lúc 13:55

Bình luận (0)