Bài 6. Thực hành: Tính chất hóa học của oxit và axit

NA
Xem chi tiết
NT
26 tháng 9 2021 lúc 15:04

Bài 1 : 

Tác dụng với nước : SO3 , P2O5

Pt : \(SO_3+H_2O\rightarrow H_2SO_4\)

      \(P_2O_5+3H_2O\rightarrow2H_3PO_4\)

Tác dụng với axit clohidric : FeO , CuO

Pt : \(FeO+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2O\)

       \(CuO+2HCl\rightarrow CuCl_2+H_2O\)

Tác dụng với natri hidroxit : SO3 , P2O5

Pt : \(SO_3+2NaOH\rightarrow Na_2SO_4+H_2O\)

       \(P_2O_5+6NaOH\rightarrow2Na_3PO_4+3H_2O\)

 Chúc bạn học tốt

 

Bình luận (0)
NT
26 tháng 9 2021 lúc 15:05

Bài 2 : 

Trích một ít chất rắn làm mẫu thử : 

Cho quỳ tím ẩm vào 3 mẫu thử : 

+ Hóa đỏ : P2O5

+ Hóa xanh : K2O

+ Không đổi màu : NaCl

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (1)
LD
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
EC
24 tháng 9 2021 lúc 18:07

a, \(n_{HCl}=0,3.1=0,3\left(mol\right);n_{Ba\left(OH\right)_2}=0,2.1=0,2\left(mol\right)\)

PTHH: 2HCl + Ba(OH)2 → BaCl2 + 2H2O

Mol:      0,3         0,15            0,15

Ta có: \(\dfrac{0,3}{2}< \dfrac{0,2}{1}\) ⇒ HCl hết, Ba(OH)2 dư

Vdd sau pứ = 0,3 + 0,2 = 0,5 (l)

\(C_{M_{ddBaCl_2}}=\dfrac{0,15}{0,5}=0,3M\)

\(C_{M_{ddBa\left(OH\right)_2dư}}=\dfrac{0,2-0,15}{0,5}=0,1M\)

Bình luận (0)
HP
Xem chi tiết
EC
24 tháng 9 2021 lúc 18:25

a, \(n_{H_2SO_4}=0,4.0,5=0,2\left(mol\right)\)

PTHH: H2SO4 + Ba(OH)2 → BaSO4 + 2H2O

Mol:       0,2            0,2              0,2

b, \(m_{BaSO_4}=0,2.233=46,6\left(g\right)\)

c, \(m_{ddBa\left(OH\right)_2}=\dfrac{0,2.171.100\%}{20\%}=171\left(g\right)\)

Bình luận (0)
NH
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
23 tháng 9 2021 lúc 14:13

Ừm , mình nhớ hôm qua bài này , bạn đã đăng rồi và mình cũng đã trả lời cho bạn . Bạn xem lại nhé 

Bình luận (0)
NT
Xem chi tiết
NT
22 tháng 9 2021 lúc 17:20

\(m_{ct}=\dfrac{10.200}{100}=20\left(g\right)\)

\(n_{NaOH}=\dfrac{20}{40}=0,5\left(mol\right)\)

a) Pt : \(2NaOH+H_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+2H_2O|\)

                  2              1                1               2

                 0,5           0,25          0,25

\(n_{H2SO4}=\dfrac{0,5.1}{2}=0,25\left(mol\right)\)

\(m_{H2SO4}=0,25.98=24,5\left(g\right)\)

\(m_{ddH2SO4}=\dfrac{24,5.100}{20}=122,5\left(g\right)\)

b) \(n_{Na2SO4}=\dfrac{0,25.1}{1}=0,25\left(mol\right)\)

⇒ \(m_{Na2SO4}=0,25.142=35,5\left(g\right)\)

\(m_{ddspu}=200+122,5=322,5\left(g\right)\)

\(C_{Na2SO4}=\dfrac{35,5.100}{322,5}=11\)0/0

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (1)
H24
Xem chi tiết
TH
29 tháng 8 2021 lúc 8:23

         Ba(OH)2+ 2HNO3→ Ba(NO3)2+ 2H2O

(mol) 0,06          0,12           0,06                                                                \(m_{HNO_3}=126.10\%=12,6\left(g\right)\) 

\(m_{Ba\left(OH\right)_2}=85,5.12\%=10,26\%\)

→ \(n_{HNO_3}=\dfrac{12,6}{63}=0,2\left(mol\right)\)

    \(n_{Ba\left(OH\right)_2}=\dfrac{10,26}{171}=0,06\left(mol\right)\)

Xét tỉ lệ:

            HNO3                        Ba(OH)2

            0,2              >               0,06

→HNO3 dư, Ba(OH)2 phản ứng hết.

khối lượng dung dịch sau phản ứng= \(m_{Ba\left(OH\right)_2}+m_{HNO_3}\)

= 126+85,5= 211,5(g)

→ \(C\%_{ddBa\left(NO_3\right)_2}=\dfrac{m_{Ba\left(NO_3\right)_2}}{211,5}.100\%\) =

\(\dfrac{0,06.261}{211,5}.100\%=\dfrac{15,66}{211,5}.100\%=7,4\%\)

Vậy nồng độ dung dịch sau phản ứng gần bằng 7,4%

 

Bình luận (0)
NT
29 tháng 8 2021 lúc 8:30

\(m_{ct_{HNO3}}=\dfrac{10.126}{100}=12,6\left(g\right)\)

\(n_{HNO3}=\dfrac{12,6}{63}=0,2\left(mol\right)\)

\(m_{ct_{Ba\left(OH\right)2}}=\dfrac{12.85,5}{100}=10,26\left(g\right)\)

\(n_{Ba\left(OH\right)2}=\dfrac{10,26}{172}=0,06\left(mol\right)\)

Pt: \(2HNO_3+Ba\left(OH\right)_2\rightarrow Ba\left(NO_3\right)_2+2H_2O|\)

            2               1                       1                2

          0,2            0,06                   0,06

Lập tỉ số so sánh : \(\dfrac{0,2}{2}>\dfrac{0,06}{1}\)

               ⇒ HNO3 dư , Ba(OH)2 phản ứng hết

              ⇒ Tính toán dựa vào số mol của Ba(OH)2

\(n_{Ba\left(NO3\right)2}=\dfrac{0,06.1}{1}=0,06\left(mol\right)\)

⇒ \(m_{Ba\left(NO3\right)2}=0,06.261=15,66\left(g\right)\)

\(n_{HNO3\left(dư\right)}=0,2-\left(0,06.2\right)=0,08\left(mol\right)\)

⇒ \(m_{HNO3\left(dư\right)}=0,08.63=5,04\left(g\right)\)

Sau phản ứng : 

\(m_{dd}=126+85,5=211,5\left(g\right)\)

\(C_{Ba\left(NO3\right)2}=\dfrac{15,66.100}{211,5}=7,4\)0/0

\(C_{HNO3}=\dfrac{5,4.100}{211,5}=2,56\)0/0

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (0)