Bài 2. Một số oxit quan trọng

TL

200ml dung dịch HCl có nồng độ 3,5M hòa tan vừa hết 20 g hỗn hợp hai oxit CuO và Fe2O3

a) Viết các phương trình hóa học

b) Tính khối lượng của mỗi oxit có trong hỗn hợp ban đầu.



HN
23 tháng 5 2018 lúc 16:46

Cho h2 gồm CuO và Fe2O3 vào dd axit clohiđric HCl có pthh:

CuO + 2HCl -> CuCl2 + H2O (1)

Fe2O3 + 6HCL -> 2FeCl3 + 3H2O (2)

*Đổi: 200ml = 0,2 l

Theo bài ra ta có:

nHCl = CM . V = 3,5 . 0,2 = 0,7 mol

Gọi a, b lần lượt là số mol của CuO và Fe2O3

=> mCuO = a . MCuO = 80a

mFe2O3 = b . MFe2O3 = 160b

=> mhh = mCuO + mFe2O3 = 80a + 160b (I)

Theo pthh (1)(2) ta có:

nHCl(pt1) = 2. nCuO = 2a mol

nHCl(pt2) = 6. nFe2O3 = 6b mol

=> nHCl(tgpư) = nHCl(bđ) = nHCl(pt1) + nHCl(pt2)

⇔ 0,7 = 2a + 6b (II)

Từ (I) (II) ta có hệ phương trình

+) 80a + 160b = 20

+) 2a + 6b = 0,7

=> a = 0,05 ; b = 0,1

=> nCuO = a = 0,05 mol

nFe2O3 = b = 0,1 mol

=> mCuO = nCuO .MCuO = 0,05 . 80 = 4 g

=> mFe2O3 = mhh - mCuO = 20 - 4 = 16 g

Vậy...

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VM
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết