Bài 2. Một số oxit quan trọng

LM

200ml dd HCLcó nồng độ 3,5Mhòa tan hết 20g hỗn hợp hai oxit cuO và fe2O3

a.viết các phương trình hóa học

b.tính khối lượng của mỗi oxit có trong hỗn hợp ban đầu

NA
4 tháng 9 2017 lúc 22:34

nHCl = 0,2. 3,5 = 0,7 mol.

Gọi x, y lần lượt là số mol của CuO và Fe2O3 trong hỗn hợp đầu.

Ta có:

CuO + 2HCl ---> CuCl2 + H2O

x mol --- 2x mol

Fe2O3 + 6HCl ---> 2FeCl3 + 3H2O

y mol ---- 6y mol.

Theo bài ra, ta có:

2x + 6y = 0,7 và 80x + 160y = 20.

=> x = 0,05 và y = 0,1.

=> mCuO = 0,05. 80 = 4g. mFe2O3 = 0,1. 160 = 16g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VM
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
TJ
Xem chi tiết