Tính nồng độ H+, OH- và pH của
a. 500ml Ba(OH)2 0,0002M
b. HCl 0,1M
trộn 100 ml dung dịch chứa đồng thời HCl 0,2M và H2SO4 0,1M với 100 ml dung dịch KOH 0,1M và Ba(OH)2 0,1M .
a) tính nồng độ mol của các ion trong dung dịch sau phản ứng .
b) tính pH của dung dịch .
a) trong 100 ml dung dịch HCl và H2SO4
CM[H+]=[Cl-]=0,02 M
[SO4 2-]=0,01M
[H+] =2.0,01=0,02 M
trong 100ml dung dịch KOH và Ba(OH)2
[K+]=[OH-]=0,01M
[Ba2+]=0,01M
[OH-]=0,02M
b)n(H+)=0,02+0,02=0,04mol
n(OH-)=0,01+0,02=0,03mol
khi trộn : H+ + OH- =>H2O
0,03<--0,03
=> nH+ dư=0,01mol
=> [H+]=0,05M
=> pH=-lg(0,05)=1,3
Trộn 200 ml dung dịch gồm HCl 0,1M và H2SO4 0,15M với 300 ml dung dịch Ba(OH)2 nồng độ 0,05M, thu được m gam kết tủa và dung dịch (X).
a/ Tính m và nồng độ các ion có trong dung dịch (X)
b/ pH của dung dịch (X)
a, \(n_{HCl}=0,2.0,1=0,02\left(mol\right)=n_{H^+}=n_{Cl^-}\)
\(n_{H_2SO_4}=0,2.0,15=0,03\left(mol\right)=n_{SO_4^{2-}}\) \(\Rightarrow n_{H^+}=2n_{H_2SO_4}=0,06\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow\Sigma n_{H^+}=0,02+0,06=0,08\left(mol\right)\)
\(n_{Ba\left(OH\right)_2}=0,3.0,05=0,015\left(mol\right)=n_{Ba^{2+}}\)
\(\Rightarrow n_{OH^-}=2n_{Ba\left(OH\right)_2}=0,03\left(mol\right)\)
\(H^++OH^-\rightarrow H_2O\)
0,03___0,03 (mol) ⇒ nH+ dư = 0,05 (mol)
\(Ba^{2+}+SO_4^{2-}\rightarrow BaSO_4\)
0,015___0,015______0,015 (mol) ⇒ nSO42- dư = 0,015 (mol)
⇒ m = mBaSO4 = 0,015.233 = 3,495 (g)
\(\left[Cl^-\right]=\dfrac{0,02}{0,2+0,3}=0,04\left(M\right)\)
\(\left[H^+\right]=\dfrac{0,05}{0,2+0,3}=0,1\left(M\right)\)
\(\left[SO_4^{2-}\right]=\dfrac{0,015}{0,2+0,3}=0,03\left(M\right)\)
b, pH = -log[H+] = 1
Trộn 300 ml dd HCl 0,1M với 700 ml dd Ba(OH) 0,05 M. Tính nồng độ ion OH- sau khi trộn.
\(n_{H^+}=n_{HCl}=0,03mol\)
\(n_{OH^-}=2n_{Ba\left(OH\right)_2}=0,07mol\)
\(H^+\) + \(OH^-\) \(\rightarrow\) \(H_2O\)
bđ 0,03 0,07
pư 0,03 0,03 0,03
kt 0 0,04 0,03
\(\Rightarrow\)\(\left[OH^-\right]=\dfrac{n_{sau}}{V}=\dfrac{0,04}{1}=0,04M\)
Cho 300 ml dung dịch Ba(OH)2 0,1M tác dụng với 200 ml dung dịch HCl 0,15M thu được dung dịch A. Tính nồng độ mol/lít của các ion trong dung dịch A và pH của dung dịch A.
\(n_{Ba\left(OH\right)_2}=0,3.0,1=0,03\left(mol\right)\\ n_{HCl}=0,2.0,15=0,03\left(mol\right)\\ Ba\left(OH\right)_2+2HCl\rightarrow BaCl_2+2H_2O\\ Vì:\dfrac{n_{Ba\left(OH\right)_2\left(đề\right)}}{n_{Ba\left(OH\right)_2\left(PTHH\right)}}=\dfrac{0,03}{1}>\dfrac{n_{HCl\left(đề\right)}}{n_{HCl\left(PTHH\right)}}=\dfrac{0,03}{2}\\ \Rightarrow Ba\left(OH\right)_2dư\\ n_{Ba\left(OH\right)_2\left(p.ứ\right)}=\dfrac{n_{HCl}}{2}=\dfrac{0,03}{2}=0,015\\ n_{Ba\left(OH\right)_2\left(dư\right)}=0,03-0,015=0,015\left(mol\right)\\ \left[OH^-\right]=2.\left[Ba\left(OH\right)_2\left(dư\right)\right]=\dfrac{0,015}{0,3+0,2}=0,03\left(M\right)\\ \Rightarrow pH=14+log\left[OH^-\right]=14+log\left[0,03\right]\approx12,477\)
trộn 100 ml dung dịch chứa đồng thời HCl 0,2M và H2SO4 0,1M với 100 ml dung dịch KOH 0,1M và Ba(OH)2 0,1M .
a) tính nồng độ mol của các ion trong dung dịch sau phản ứng .
b) tính pH của dung dịch .
c) tính khối lượng chất rắn thu được thu được sau phản ứng .
nH+=0,04 mol nOH-=0,03 mol
H+ + OH- --------> H20
0,04 0,03
0,03 0,03 0,03
0,01
a/ [H+] du=0,01/0,2=0,05 M
[SO42-]=0,01/0,2=0,05 M
[K+]=0,01/0,2=0,05 M
[Ba2+]=0,01/0,2=0,05M
b/ nH+ du=0,01/0,2=0,05 M
pH=-log(0,05)=1,3
c/ khoi luong chat ran thu duoc sau phan ung la
mcr= mSO42- + mK+ + mBa2+
=0,01.96+0,01.39+0,01.137
=2,72g
ta có : \(\Sigma n_{H^+}=n_{HCl}+2n_{H_2SO_4}=0,04\left(mol\right)\)
\(\Sigma n_{OH^-}=n_{KOH}+2n_{Ba\left(OH\right)_2}=0,03\left(mol\right)\)
\(n_{SO_4^{2-}}=0,01\left(mol\right)\) ; \(n_{Ba^{2+}}=0,01\left(mol\right)\)
a, PT : \(H^++OH^-\rightarrow H_2O\)
0,03 0,03 0,03 (mol)
\(\Rightarrow n_{H^+}dư=0,01\left(mol\right)\)
đến đây tự tính đc nha. dùng ct \(CM=\dfrac{n}{V}\)
b, \(PH=-log[H^+]=-log\left(\dfrac{0,01}{0,2}\right)\simeq1,3\)
c, \(Ba^{2+}+SO_4^{2-}\rightarrow BaSO_4\downarrow\)
0,01 0,01 0,01 (mol)\(mcr=m\downarrow+m_{K^+}=m_{BaSO_4}+m_{K+}=\left(0,01\times233\right)+\left(0,01\times39\right)=2,72\left(g\right)\)
Cho 100ml dd chứa Ba(OH)2 0,1M và KOH 0,2M vào 100ml dd chứa hcl 0,2M và HNO3 0,2M được dd Z. a) Tính pH của dung dịch Z b) tính nồng độ mol của 400ml dd nạo dùng để trung hòa hết dd Z
cho 500ml hỗn hợp h2so4 và hcl vừa hết vs 500ml dung dịch ba(oh)2 0,8 M thì thu đc 58,25g kết tủa
a)tính nồng độ mol các axit ban đầu
b)tính nồng độ mol các chất có trong dd sau phản ứng
\(H2SO4+Ba\left(OH\right)2-->BaSO4+2H2O\)
0,25<------------0,25<-------------------------0,25
n Baso4=58,25:233=0,25 mol
nBaOH2=0,5.0,8=0,4 mol
2HCl+BaOH2-->BaCl2+H2O
0,15---->0,075---->0,075
CMH2SO4=0,25/0,5=0,5M
CMHCl=0,15/0,5=0,3M
CMBacl2=0,075/1=0,075M
sao Cm của bacl2 lại là 0.075/1 thế bạn
Trộn 250ml dung dịch hỗn hợp HCl 0.08M và H2SO4 0.01M với 250ml dung dịch Ba(OH)2 có nồng độ x M thu được m gam kết tủa và 500ml dung dịch có pH=2. Tính x và m( coi Ba(OH)2 phân li hòa toàn cả hai nấc
nBa(OH)2 = 0,25 x mol; nOH-= 0,5x mol
nH+ = 0,025 mol, nSO4(2-) = 0,0025 mol
H++ OH- → H2O
0,025 0,025 mol
Dung dịch sau phản ứng có pH = 12 nên OH- dư
nOH- dư = 0,5x- 0,025
[OH-] dư = nOH- dư/ Vdd = (0,5x- 0,025)/0,5 =10-2 suy ra a = 0,06 M
Ba2++ SO42- → BaSO4
0,015 0,0025 0,0025 mol
mBaSO4 = 0,5825 gam
Tính nồng độ [H+] [OH-] và giá trị pH, pOH của dung dịch .
1. dd chứa 0,2 mol HCl trong 2 lít nước
2. dd chứa H2SO4 0,005 M
3. dd chứa 0,005 mol Ba(OH)2 trong 500ml nước
mọi người giải giúp với >_<
trộn 500 ml dung dịch chứa hỗn hợp HCl 0,1M và H2SO4 0,1M với v ml chứa Ba(OH)2 0,1M . Phản ứng vừa đủ , trung hòa . Tính V , nồng độ mol của các ion trong dung dịch sau phản ứng , khối lượng chất rắn thu được .
nH+=0,15 mol
nOH- = 0,2V mol
H+ + OH-------->H2O
0,15 0,15
0,15=0,2V=>V=0,75 l
[H+]=0,15/1,25=0,12M
[Cl-]=(0,1.0,5)/1,25=0,04
[Oh-]=0,15/1,25=0,12
[So42-]=0,05/1,25=0,04
Khoi luong chat ran
Ba2+ + So42---------->BaSO4
0,075 mol 0,05mol 0,05 mol
mbaso4=0,05.233=11,65g