Những câu hỏi liên quan
NS
Xem chi tiết
MN
21 tháng 3 2021 lúc 12:33

1) Nhung phat bieu nao sau day la dung khi noi ve giam pham

(1) Giam phan sinh ra cac te bao con co so luong NST giam di 1 nua so voi te bao me

(2) Trong giam phan co 2 lan nhan doi NST o 2 ki trung gian

(3) Giai doan thuc chat lam giam di 1 nua so luong NST o cac te bao con la giam phan I

(4) Tai ki dau cua giam phan I va giam phan II co su tiep hop cua cac NST kep theo tung cap tuong dong 

Nhung phuong an tra loi dung la

A.(1),(2)   B. (1),(3)      C. (2), (4)                    D. (3), (4)

 
Bình luận (0)
IP
21 tháng 3 2021 lúc 12:55

(1) đúng, thực chất, giảm phân xảy ra ở giai đoạn giảm phân I

(2) sai, trong giảm phân chỉ có 1 lần nhân đôi ở kỳ trung gian trước GP I

(3) đúng, giảm phân sinh ra các tế bào con có số lượng NST giảm đi một nửa so với tế bào mẹ.

(4) sai, 4 tế bào con có n NST khác nhau về cấu trúc (1 trong 2 NST đơn cặp NST tương đồng khác nhau)

⇒ Chọn B

Bình luận (0)
NS
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
NT
10 tháng 10 2021 lúc 0:47

Chọn D

Bình luận (0)
LH
Xem chi tiết
H24
4 tháng 10 2021 lúc 21:57

Bạn ơi , bài làm khổ lắm nha , lời giải siêu dài luôn :undefined

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
BO
Xem chi tiết
ND
2 tháng 1 2017 lúc 19:41

500kg=5000N

ADCT: A=F.s=5000.12=60000J=60KJ

360KJ=360000J

b) s đi được là: s=A/F=360000/600=600m

5phut=300s

v=s/t=600/300=2m/s=7,2km/h

Bình luận (0)
NS
Xem chi tiết
NT
25 tháng 12 2021 lúc 10:30

Chọn A

Bình luận (0)
VG
25 tháng 12 2021 lúc 12:14

A

Bình luận (0)
VL
Xem chi tiết
HA
26 tháng 12 2017 lúc 23:23

mình chọn 2.....lực kéo sợi dây cao su dãn dài ra.

Bình luận (0)
NL
26 tháng 12 2017 lúc 21:13

2 nhé bạn

Bình luận (0)
DK
26 tháng 12 2017 lúc 21:14

lực kéo dây cao su dãn dài ra

sem lại sgk ko nhầm đấy

Bình luận (0)
NH
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NV
12 tháng 3 2018 lúc 16:22

Tóm tắt :

\(h=8m\)

\(F=400N\)

\(m=?\)

\(s=?\)

\(A=?\)

GIẢI :

a) Vì khi sử dụng ròng rọc ta được lợi 2 lần về lực nên :

\(P=\dfrac{F}{2}=\dfrac{400}{2}=200\left(N\right)\)

Vật có khối lượng là :

\(m=\dfrac{P}{10}=\dfrac{200}{10}=20\left(kg\right)\)

b) Vì khi sử dụng ròng rọc ta được lợi 2 lần về lực nhưng lại thiệt bấy nhiêu lần về đường đi : \(s=2h=2.8=16\left(m\right)\)

c) Công thực hiện là :

\(A=200.16=3200\left(J\right)\)

Bình luận (0)
AN
12 tháng 3 2018 lúc 17:05

câu 8:

Tóm tắt:

P= 200N

s= 8m

____________________

a, F= ? N

h=? m

b, A= ? (J)

Giải:

a, Kéo vật lên bằng ròng rọc động thì lực kéo chỉ bằng 1 nữa trọng lượng của vật:

F= \(\dfrac{P}{2}=\dfrac{200}{2}=100N\)

Ròng rọc động lợi 2 lần về lực nhưng thiện 2 lần về đường đi

l= 2h = 8m => h= 8 :2 =4 m

b, Công nâng vật lên:

A= P.h=200 . 4= 800 (J)

hoặc A= F . l= 100 . 8= 800 (J)

Vậy:...........................

Bình luận (0)