Những câu hỏi liên quan
H24
Xem chi tiết
LS
Xem chi tiết
BT
4 tháng 3 2020 lúc 15:36

Al + X\(\rightarrow\) rắn

BTKL:

m rắn thu được=mAl+mX

= 2,7+15=17,7 gam

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
LD
4 tháng 3 2020 lúc 15:41

2Al+Fe2O3--->2Fe+Al2O3

Chất rắn sau pư gồm Fe và FeO

n Al=2,7/27=0,1(mol)

n Fe2O3=1/2n Al=0,05(mol)

m Fe2O3=0,05.160=8(g)

m FeO=15-8=7(g)

n Fe=n Al=0,1(mol)

m Fe=0,1.56=5,6(g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
VA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TT
26 tháng 11 2017 lúc 21:51

Cho dd NaOH vào các hh nhận ra:

+(Al+Al2O3) tan

+Còn lại ko tan

Cho dd HCl vào hh còn lại nhận ra

+(Fe+Fe2O3)có khí thoát ra

+(FeO;Fe2O3)ko có khí

Bạn tự viết PTHH

Bình luận (0)
NT
Xem chi tiết
TT
19 tháng 7 2018 lúc 8:41

a;

Cho NaOH vào các lọ nhận ra:

+(Al,Al2O3 ) tan

+2 lọ còn lại ko tan

Cho dd HCl dư vào 2 ljo còn lại nhận ra:

+(Fe,Fe2O3) có khí thoát ra

+(FeO,Fe2O3) ko có khí thoát ra

Bình luận (0)
TT
19 tháng 7 2018 lúc 8:42

Cho hh chất rắn vào dd NaOH dư thu dc Fe2O3 ko tan,còn Al2O3,SiO2 tan

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
CT
30 tháng 9 2017 lúc 22:14

Nếu là dạng bài về hỗn hợp các oxit thì em có thể làm phương pháp quy đổi. Thường sẽ quy hỗn hợp về thành FeO và Fe2O3 (vì Fe3O4 chính là FeO.Fe2O3)

Cách giải: Quy đổi hỗn hợp về thành 2 oxit là FeO và Fe2O3

Theo đề ra thì nFeO=nFe2O3 => sau khi quy đổi số mol FeO vẫn bằng số mol Fe2O3.

Vậy bây giờ chỉ còn 1 ẩn duy nhất là nFeO=nFe2O3=x.

Em lập pt về khối lượng mFeO + mFe2O3=2,32 để tìm ra x.

Bình luận (0)
HP
1 tháng 10 2017 lúc 5:51

- Do số mol FeO bằng số mol Fe2O3 nên ta quy đổi FeO và Fe2O3 thành Fe3O4

- Như vậy hỗn hợp coi như chỉ có Fe3O4

Fe3O4+8HCl\(\rightarrow\)FeCl2+2FeCl3+4H2O

\(n_{Fe_3O_4}=\dfrac{2,32}{232}=0,01mol\)

\(n_{HCl}=8n_{Fe_3O_4}=0,08mol\)

\(V_{HCl}=\dfrac{n}{C_M}=\dfrac{0,08}{1}=0,08l\)

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
BT
1 tháng 12 2019 lúc 15:45

a)

\(\text{2Fe + O2}\)\(\underrightarrow{^{to}}2FeO\)

\(\text{3Fe + 2O2}\)\(\underrightarrow{^{to}}Fe3O4\)

\(\text{2Cu + O2}\underrightarrow{^{to}}2CuO\)

\(\text{4Al + 3O2}\underrightarrow{^{to}}2Al2O3\)

b)

mO2 p.ứ = \(\frac{8.20}{100}\) = 1,6 (g)
Bảo toàn khối lượng: mA + mO2 p.ứ = mX

→ mA = 24,05 - 1,6 = 22,45 (g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
KL
Xem chi tiết
HT
17 tháng 2 2018 lúc 10:21

Bài 2:

nAl ban đầu=21,6/27=0,8(mol)

nAl dư=36.15/100.27=0,2(mol)

nAl2O3=85.36/100.102=0,3(mol)

pt: 4Al+3O2--->2Al2O3

a)nO2=3/2nAl2O3=3/2.0,3=0,45(mol)

=>mO2=0,45.32=14,4(g)

b)nAl=2nAl2O3=0,6(mol)

=>mAl=0,6.27=16,2(g)

=>%mAl p/ứ=16,2/21,6.100=75%

Bình luận (0)
NT
Xem chi tiết
BT
24 tháng 10 2019 lúc 11:07

+ Khi cho Y tác dụng với HCl ta thu được các muối của sắt và nhôm

+ Vì NaOH vừa đủ nên kết tủa B gồm: FeOH)3; Fe(OH)2; Al(OH)3

+ Nung B đến khối lượng không đổi thì chất rắn gồm: Fe2O3; Al2O3 +nFe2O3= ( + Khi cho Y tác dụng với HCl ta thu được các muối của sắt và nhôm

+ Vì NaOH vừa đủ nên kết tủa B gồm: FeOH)3; Fe(OH)2; Al(OH)3

+ Nung B đến khối lượng không đổi thì chất rắn gồm: Fe2O3; Al2O3

\(\text{+nFe2O3= }\frac{0,01x^3+0,015x^2+0,02}{2}=0,04\)

\(\text{+nAl2O3= }\frac{0,06}{2}=0,03\left(moL\right)\)

\(\Rightarrow\text{ m= 0.04x 160+ 0.03x102=9.46 g }\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
HL
Xem chi tiết
H24
2 tháng 5 2017 lúc 13:33

CuO + CO \(\underrightarrow{t^o}\) Cu +CO2 (1)

Fe2O3 + 3CO \(\underrightarrow{t^o}\) 2Fe +3CO2 (2)

FeO + CO \(\underrightarrow{t^o}\) Fe + CO2 (3)

Al2O3 + 3CO \(\underrightarrow{t^o}\) 2Al + 3CO2 (4)

CO2 + Ca(OH)2 \(\rightarrow\) CaCO3 \(\downarrow\) + H2O (5)

-Vì t/d với CO dư => hỗn hợp pứ hết => thu được chất rắn gồm Cu, Fe , Al

-Dẫn khí thu được qua nước vôi trong dư => CO2 pứ hết

* Có : nCaCO3 = 15/100 = 0,15(mol)

TheoPT(5) => nCO2 = nCaCO3 = 0,15(mol)

=> mCO2 = 0,15 . 44 = 6,6(g)

* Từ PT(1)(2)(3)(4) => nCO = nCO2 = 0,15(mol)

=> mCO = 0,15 . 28 =4,2(g)

* Theo ĐLBTKL :

mhỗn hợp ban đầu + mCO = mhỗn hợp chất rắn + mCO2

=> m + 4,2 = 16 + 6,6

=> m =18,4(g)

Bình luận (1)