Những câu hỏi liên quan
NT
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
LA
22 tháng 1 2024 lúc 22:45

a, \(CO_2+2KOH\rightarrow K_2CO_3+H_2O\)

b, \(n_{KOH}=3.2=6\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{CO_2}=n_{K_2CO_3}=\dfrac{1}{2}n_{KOH}=3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{CO_2}=3.24,79=74,37\left(l\right)\)

c, \(C_{M_{K_2CO_3}}=\dfrac{3}{3}=1\left(M\right)\)

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
12 tháng 6 2017 lúc 9:16

Chọn đáp án D

Bình luận (0)
NQ
Xem chi tiết
BT
22 tháng 4 2020 lúc 14:12

\(n_{NaOH}=0,2\left(mol\right)\)

- TH1:

\(n_{BaSO3}=\frac{5,425}{217}=0,025\left(mol\right)=n_{Na2SO3}\)

\(Na_2SO_3+BaCl_2\rightarrow BaSO_3+2NaCl\)

- TN2:

\(Na_2SO_3+Ca\left(OH\right)_2\rightarrow CaSO_3+2NaOH\)

\(\Rightarrow n_{CaSO3}=n_{Na2SO3}=0,025\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{CaSO3}=3g< 12g\)

=> X có muối axit

\(2NaHSO_3+Ca\left(OH\right)_2\rightarrow CaSO_3+Na_2SO_3+2H_2O\)

\(n_{CaSO3}=\frac{12-3}{120}=0,075\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{NaHSO3}=0,15\left(mol\right)\)

Trong 200ml X có 0,15.2= 0,3 mol NaHSO3 và 0,025.2= 0,05 mol Na2SO3

\(\Rightarrow n_{SO2}=n_{NaHSO3}+n_{Na2SO3}=0,35\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V=7,84\left(l\right)\)

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
IM
7 tháng 11 2016 lúc 17:21

a) CO2 +Ba(OH)2---->BaCO3 +H2O
b)n CO2 =0,1
nCO2 = nBa(OH)2 =0,1
----->Cm =0,5M
c)nCO2 = nBa(OH)2 =0,1
--->mBa(OH)2 =17,1

Bình luận (0)
VT
7 tháng 11 2016 lúc 17:52

a ) \(CO_2+Ba\left(OH\right)_2--->BaCO_3+H_2O\)

b ) \(n_{CO_2}=0,1\)

\(n_{CO_2}=n_{Ba}\left(OH\right)_2=0,1\)

\(--->Cm=0,5M\)

c ) \(n_{CO_2}=n_{Ba}\left(OH\right)_2=0,1\)

\(--->m_{Ba}\left(OH\right)_2=17,1\).

Bình luận (0)
H24
7 tháng 11 2016 lúc 17:17

Số mol HCl = 3,5 . 0,2 = 0,7 mol

Gọi x, y là số mol của CuO và Fe2O3

a) CuO + 2HCl → CuCl2 + H2O

Phản ứng x → 2x x (mol)

Fe2O3 + 6HCl → 2FeCl3 + 3H2O

Phản ứng: y → 6y 2y (mol)

Theo khối lượng hỗn hợp hai oxit và theo số mol HCl phản ứng, ta lập được hệ phương trình đại số:

80 x +160y=20

2x+6y=0,7

Giải phương trình (1) (2) ta được x = 0,05 mol; y = 0,1 mol

b) mCuO = 0,05 . 160 = 4 g

m Fe2O3 = 20 – 4 = 16 g


 

Bình luận (0)
TL
Xem chi tiết
BT
26 tháng 12 2019 lúc 12:11

- Xét phản ứng giữa OH- và H+:

pH = 13 > 7 → Bazo còn dư

→ pOH = 14 - 13 = 1 → [OH-] = 0,1 M

→ nOH- dư = 0,1.0,5 = 0,05 mol

nH+ = nHCl + nHNO3 = 0,04 + 0,06 = 0,1 mol

PT ion: H+ + OH- → H2O

Bđ:___0,1___x

Pư:___0,1___0,1

Sau:___0___x-0,1

→ nOH- dư = x - 0,1 = 0,05 → x = 0,15 mol

- Xét phản ứng của X với H2O dư:

2X + 2nH2O → 2X(OH)n + nH2 → nOH- = 2nH2

X2On + nH2O → 2X(OH)n → nOH- = 2nO

Vậy nOH- = 2nH2 + 2nO → 0,15 = 2.0,015 + 2.nO

→ nO = 0,06

→ mO = 0,06.16 = 0,96 gam

Do O chiếm 10% hỗn hợp → m = 9,6 gam

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
Xem chi tiết
MN
6 tháng 5 2021 lúc 21:36

Đề có thiếu gì không em nhỉ ? khối lượng riêng của HCl ? 

Bình luận (1)
ND
6 tháng 5 2021 lúc 21:37

nHCl=0,1.5=0,5(mol)

PTHH: Zn +  2HCl -> ZnCl2 + H2

nZn=nZnCl2=nH2=nHCl/2=0,5/2=0,25(mol)

mZnCl2=0,25.136=34(g)

Mà em ơi không cho khối lượng riêng dd HCl à e,?

Bình luận (1)
DN
Xem chi tiết
HV
26 tháng 5 2019 lúc 19:46

Nếu X có OH- dư➞ X gồm K+,OH-,CO32-.Khi cho từ từ X vào H+ thì:

\(n_{H+}=n_{OH-}\)phản ứng+ \(2n_{CO_2}\)➜ nH+ > 0,24,trái với giả thiết là chỉ dùng 0,15 mol H+

Vậy X không có OH- dư

Trong 100ml dung dịch X có chứa CO32- (a) mol, HCO3-(b) mol và K+

\(n_{BaCO_3}\)= a+b=0,2 (1)

Với HCl,đặt l,n lần lượt là số mol CO32- và HCO3- phản ứng ,với \(\frac{l}{n}=\frac{a}{b}\)

nHCl=2l+ n= 0,15

\(n_{CO_2}\)=l+n= 0,12

Giải hệ phương trình : l=0,03 và n=0,09

Vậy \(\frac{l}{n}=\frac{a}{b}\)=\(\frac{1}{3}\)➞ 3a-b=0(2)

Từ (1) và(2) ➞ a=0,05 và b=0,15

➞ Trong 200ml X chứa CO32- (0,1); HCO3-(0,3)➞ K+(0,5)

Bảo toàn K: x+2y=0,5(3)

Bào toàn C:y+0,2=0,1 +0,3(4)

Từ (3,4) ➞ x=0,1 và 0,2

bài này mình tham khảo mạng nếu bạn thấy đúng thì tick cho mình nha!haha

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
19 tháng 9 2018 lúc 9:02

Đáp án C

- Ta có:

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
15 tháng 8 2018 lúc 3:08

Đáp án D

 

Bình luận (0)