Tính pH của dd Na2SO3 0,01M biết Ka1=10^-1,92; Ka2=10^-7,18
cho 100ml dd HCl 0,01M vào 400ml dd CH3COONA 0,01M thu được dd X. Tính pH của dd X, biết Ka = 1,8.10^-5
Trộn 100ml NaOH 0,01M với 150ml dd Ba(OH)2 0,01M . Tính pH của dung dịch sau khi trộn
$n_{NaOH} = 0,001(mol)$
$n_{Ba(OH)_2} = 0,01.0,15 = 0,0015(mol)$
$NaOH \to Na^+ + OH^-$
$Ba(OH)_2 \to Ba^{2+} + 2OH^-$
Ta có :
$n_{OH^-}= 0,001 + 0,0015.2 = 0,004(mol)$
$V_{dd} = 0,1 + 0,15 = 0,25(mol)$
$[OH^-] = \dfrac{0,004}{0,25} = 0,016M$
$pOH = -log(0,016) = 1,795 \Rightarrow pH = 14 - 1,795 = 12,205$
\(n_{OH^-}=0,1.0,01+0,15.0,01.2=0,004\left(mol\right)\\ V_{ddsau}=100+150=250\left(ml\right)=0,25\left(l\right)\\ \Rightarrow\left[OH^-\right]=\dfrac{0,004}{0,25}=0,016\left(M\right)\\ pH=14+log\left[0,016\right]\approx12,204\)
Trộn lẫn 100ml dd NaOH 0,03M với 10ml dd HNO3 0,01M thu được dd Y. Tính pH của dd Y
\(n_{NaOH}=0,03.0,1=0,003\left(mol\right)\\ n_{HNO_3}=0,01.0,01=0,0001\left(mol\right)\\ NaOH+HNO_3\rightarrow NaNO_3+H_2O\\ Vì:\dfrac{0,0001}{1}< \dfrac{0,003}{1}\\ \Rightarrow NaOHdư\\ n_{NaOH\left(dư\right)}=0,003-0,0001=0,0029\left(mol\right)\\ \left[OH^-\left(dư\right)\right]=\left[NaOH_{dư}\right]=\dfrac{0,0029}{0,01+0,1}=\dfrac{29}{1100}\left(M\right)\\ \Rightarrow pH=14+log\left[\dfrac{29}{1100}\right]\approx12,421\)
trộn 100ml dd naoh 0,01m với 100ml dd hcl 0,03m thu được 200ml dd x tính ph của x
\(n_{NaOH}=0,1.0,01=0,001(mol)\\ \Rightarrow n_{OH^{-}}=0,001(mol)\\ n_{HCl}=0,03.0,2=0,006(mol)\\ \Rightarrow n_{H^{+}}=0,006(mol)\\ H^{+}+OH^{-}\to H_2O\\ 0,001<0,006\\ OH^{-} hêt; H^{+} dư\\ n_{H^{+}}=0,006-0,001=0,005(mol)\\ [H^{+}]=\frac{0,005}{0,1+0,2}=\frac{1}{60}M\\ \to pH=-log(\frac{1}{60})=1,77 \)
Cho hỗn hợp A gồm CH3COOH 0,01M và HCl aM, pH của A=2 .Tính V của NaOH 0,02M để trung hòa 25ml dd A và pH của dd sau khi trung hòa biết Ka=10^-4,76
Trộn lẫn 100ml dd HCl 0,03M với 100 ml dd NaOH 0,01M được dd A.
a. Tính pH của dd A.
b. Tính thể tích dd Ba(OH)2 1M đủ để trung hòa dd A
\(n_{HCl}=0.1\cdot0.03=0.003\left(mol\right)\)
\(n_{NaOH}=0.1\cdot0.01=0.001\left(mol\right)\)
\(NaOH+HCl\rightarrow NaCl+H_2O\)
Lập tỉ lệ :
\(\dfrac{0.003}{1}>\dfrac{0.001}{1}\Rightarrow HCldư\)
\(n_{HCl\left(dư\right)}=0.003-0.001=0.002\left(mol\right)\)
\(\left[H^+\right]=\dfrac{0.002}{0.1+0.1}=0.01\)
\(pH=-log\left(0.01\right)=2\)
\(b.\)
\(Ba\left(OH\right)_2+2HCl\rightarrow BaCl_2+2H_2O\)
\(0.001..........0.002\)
\(V_{Ba\left(OH\right)_2}=\dfrac{0.001}{1}=0.001\left(l\right)\)
trộn 100ml dd Ba(OH)2 0,01M với 200ml dd Y gồm HCl 0,01M và H2SO4 0,02M thu đc mgam kết tủa X và dd Z. tính giá trị m và pH của Z. ( biết Ba=137 , S=32, Cl=35,5)
Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Ba^{2+}}=n_{Ba\left(OH\right)_2}=0,1.0,01=0,001\left(mol\right)\\n_{OH^-}=2n_{Ba\left(OH\right)_2}=2.0,1.0,01=0,002\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\left\{{}\begin{matrix}\Sigma n_{H^+}=0,2.0,01+2.0,2.0,02=0,01\left(mol\right)\\n_{SO_4^{2-}}=n_{H_2SO_4}=0,2.0,02=0,004\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
PT ion: \(H^++OH^-\rightarrow H_2O\)
_____ 0,01___0,002_________ (mol)
⇒ H+ dư. \(\Rightarrow n_{H^+\left(dư\right)}=0,008\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow\left[H^+\right]=\frac{0,008}{0,3}=\frac{2}{75}M\Rightarrow pH\approx1,57\)
PT ion: \(Ba^{2+}+SO_4^{2-}\rightarrow BaSO_{4\downarrow}\)
______ 0,001__0,004__ → 0,001 (mol)
\(\Rightarrow m_{\downarrow}=m_{BaSO_4}=0,001.233=0,233\left(g\right)\)
Bạn tham khảo nhé!
Trộn 150ml dd KOH 0,01M với 100 ml dd Ba(OH)2 0,01M thu được dd X . Tính pH của dung dịch X .
HELP ME !!!!
nKOH = 0,0015 mol
nBa(OH)2 = 0,001 mol
=> n[OH-] = 0,0015+0,001.2=0,0035 mol
=> p[OH-] = 2,456
=> p[H+] = 14-p[OH-]=11,544
Trộn dd NaOH 0,05M với dd Ba(OH)2 0,01M với tỉ lệ thể tích bằng nhau..tính pH
\(n_{OH^-}=0,05V+0,02V=0,07V\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow\left[OH^-\right]=\dfrac{0,07V}{2V}=0,035M\)
\(\Rightarrow\left[H^+\right]=\dfrac{2.10^{-12}}{7}M\)
\(\Rightarrow pH\approx12,5\)