Những câu hỏi liên quan
PM
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
DD
25 tháng 2 2022 lúc 20:55

Khối lượng của hợp kim đó :

\(8,5:\dfrac{5}{8}=13,6\left(kg\right)\)

Bình luận (2)
TC
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
HP
10 tháng 9 2021 lúc 19:46

4.

\(sinx+2cos\left(x+\dfrac{\pi}{3}\right)+4sin\left(x+\dfrac{\pi}{6}\right)+cosx=4\)

\(\Leftrightarrow sinx+cosx-\sqrt{3}sinx+2\sqrt{3}sinx+2cosx+cosx=4\)

\(\Leftrightarrow\left(1+\sqrt{3}\right)sinx+4cosx=4\)

\(\Leftrightarrow\sqrt{20+2\sqrt{3}}\left(\dfrac{1+\sqrt{3}}{\sqrt{20+2\sqrt{3}}}sinx+\dfrac{4}{\sqrt{20+2\sqrt{3}}}cosx\right)=4\)

\(\Leftrightarrow cos\left(x-arccos\dfrac{4}{\sqrt{20+2\sqrt{3}}}\right)=\dfrac{4}{\sqrt{20+2\sqrt{3}}}\)

\(\Leftrightarrow x-arccos\dfrac{4}{\sqrt{20+2\sqrt{3}}}=\pm arccos\dfrac{4}{\sqrt{20+2\sqrt{3}}}+k2\pi\)

\(\Leftrightarrow\left[{}\begin{matrix}x=2arccos\dfrac{4}{\sqrt{20+2\sqrt{3}}}+k2\pi\\x=k2\pi\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)
HP
10 tháng 9 2021 lúc 19:46

3.

\(4sinx+cosx+2cos\left(x+\dfrac{\pi}{3}\right)=2\)

\(\Leftrightarrow4sinx+cosx+cosx-\sqrt{3}sinx=2\)

\(\Leftrightarrow\left(4-\sqrt{3}\right)sinx+2cosx=2\)

\(\Leftrightarrow\sqrt{23-4\sqrt{3}}\left(\dfrac{4-\sqrt{3}}{\sqrt{23-4\sqrt{3}}}sinx+\dfrac{2}{\sqrt{23-4\sqrt{3}}}cosx\right)=2\)

\(\Leftrightarrow cos\left(x-arccos\dfrac{2}{\sqrt{23-4\sqrt{3}}}\right)=\dfrac{2}{\sqrt{23-4\sqrt{3}}}\)

\(\Leftrightarrow x-arccos\dfrac{2}{\sqrt{23-4\sqrt{3}}}=\pm arccos\dfrac{2}{\sqrt{23-4\sqrt{3}}}+k2\pi\)

\(\Leftrightarrow\left[{}\begin{matrix}x=2arccos\dfrac{2}{\sqrt{23-4\sqrt{3}}}+k2\pi\\x=k2\pi\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
TP
12 tháng 6 2021 lúc 10:31

Câu 40. \(n_{NaOH}=\dfrac{20}{40}=0,5\left(mol\right);n_{HCl}=\dfrac{36,5}{36,5}=1\left(mol\right)\)

PTHH: \(NaOH+HCl\rightarrow NaCl+H_2O\)

Theo đề: 0,5mol .....1mol

Lập tỉ lệ : \(\dfrac{0,5}{1}< \dfrac{1}{1}\)=> Sau phản ứng NaOH hết, HCl dư

=> Thử môi trường sau phản ứng bằng quỳ sẽ có màu đỏ

Bình luận (1)
TP
12 tháng 6 2021 lúc 10:33

Câu 41. 

Bình luận (0)
TP
12 tháng 6 2021 lúc 10:36

Câu 42. \(n_{Ba\left(OH\right)_2}=0,1.0,1=0,01\left(mol\right);n_{HCl}=0,1.0,1=0,01\left(mol\right)\)

\(PTHH:Ba\left(OH\right)_2+2HCl\rightarrow BaCl_2+H_2O\)

Theo đề: 0,01................0,01

Lập tỉ lệ: \(\dfrac{0,01}{1}>\dfrac{0,01}{2}\) => Sau phản ứng Ba(OH)2 dư, HCl phản ứng hết

Vì Ba(OH)2 dư nên sau phản ứng dung dịch làm quỳ tím chuyển màu xanh

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
H9
2 tháng 8 2023 lúc 14:03

\(\dfrac{x}{\dfrac{4}{2}}=\dfrac{4}{\dfrac{x}{2}}\)

\(\Rightarrow\dfrac{x}{2}=\dfrac{8}{x}\)

\(\Rightarrow x^2=8\cdot2\)

\(\Rightarrow x^2=16\)

\(\Rightarrow x^2=4^2\)

\(\Rightarrow\left[{}\begin{matrix}x=4\\x=-4\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)
NY
Xem chi tiết
TP
3 tháng 10 2024 lúc 19:58

🤔

Bình luận (0)
LA
15 tháng 10 2024 lúc 19:29

🌚

Bình luận (0)
NL
6 tháng 11 2024 lúc 20:19

 1a2d3a4c5b6a

Bình luận (0)
OM
Xem chi tiết
AH
9 tháng 1 2024 lúc 13:24

Lời giải:

\(H=2-\frac{3}{17}-\frac{5}{23}+\frac{2}{17}-\frac{1}{2023}-\frac{16}{17}-\frac{18}{23}\\ =2-(\frac{3}{17}-\frac{2}{17}+\frac{16}{17})-(\frac{5}{23}+\frac{18}{23})-\frac{1}{2023}\\ =2-1-1-\frac{1}{2023}=-\frac{1}{2023}\)

---------------------

\(K=\frac{7}{23}.\frac{-11}{17}+\frac{7}{23}.\frac{4}{17}-\frac{7}{23}.\frac{10}{17}\\ =\frac{7}{23}(\frac{-11}{17}+\frac{4}{17}-\frac{10}{17})\\ =\frac{7}{23}.\frac{-17}{17}=\frac{-7}{23}\)

Bình luận (0)
NH
Xem chi tiết
KS
21 tháng 3 2022 lúc 19:07

\(n_{Fe}=\dfrac{11,2}{56}=0,2\left(mol\right)\\ n_S=\dfrac{3,2}{32}=0,1\left(mol\right)\\ PTHH:Fe+S\underrightarrow{t^o}FeS\left(1\right)\\ LTL:0,2>0,1\Leftrightarrow Fe.dư\)

\(Theo.pt\left(1\right):n_{Fe\left(pư\right)}=n_{FeS}=0,1\left(mol\right)\\ n_{FeS\left(dư\right)}=0,2-0,1=0,1\left(mol\right)\)

\(PTHH:FeS+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2S\uparrow\left(2\right)\\ Fe+2H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+SO_2\uparrow+2H_2O\left(3\right)\)

\(Theo.pt\left(2\right):n_{H_2S}=n_{FeS}=0,1\left(mol\right)\\ Theo.pt\left(3\right):n_{SO_2}=n_{Fe}=0,1\left(mol\right)\\ \%V_{H_2S}=\dfrac{0,1}{0,1+0,1}=50\%\\ \%V_{SO_2}=100\%-50\%=50\%\)

\(Theo.pt\left(2\right):n_{H_2SO_4\left(2\right)}=n_{FeS}=0,1\left(mol\right)\\ Theo.pt\left(3\right):n_{H_2SO_4\left(3\right)}=2n_{Fe}=2.0,1=0,3\left(mol\right)\\ C_{MddH_2SO_4}=\dfrac{0,3}{0,2}=1,5M\)

Bình luận (1)