cho một cay dài khoảng 4.8 m tạo góc nghiêng với mặt dắt 58 độ tính chiều cao cây so với mặt đắt
Một cái cây có bóng trên mặt đất dài 20m . Cho biết tia nắng qua ngọn cây nghiêng 1 góc 30o so với mặt đất . Tính chiều cao của cây ( làm tròn đến mét )
Chiều cao của cây:
\(h=20.tan30^0\approx12\left(m\right)\)
Bóng của ánh nắng mặt trời chiếu tới cây cách cây một khoảng 20 (m) và tạo với phương nằm ngang một góc 30 độ. Tính chiều cao của cây.
Giup mình với ạ!!!!
Gọi chiều cao cây là AB
bóng ánh nắng chiếu tới cây là BC ( AB;BC > 0 )
Theo bài ra : Xét tam giác ABC
Một máy bay đang bay ở độ cao 8km. Khi hạ cánh xuống mặt đất, đường đi của máy bay tạo một góc nghiêng so với mặt đất.
a) Nếu phi công muốn tạo góc nghiêng 5 độ so với mặt đất thì cách sân bao nhiêu km phải bắt đầu cho máy bay hạ cánh?
b) Nếu cách sân by 280km máy bay bắt đầu hạ cánh thì góc nghiêng là bao nhiêu độ?
Bài 3: Để kéo một thùng hàng lên xe tải có độ cao xác định, người ta sử dụng một mặt phẳng nghiêng. Nếu sử dụng mặt phẳng nghiêng có chiều dài 8 m sẽ lợi gì hơn so với dùng mặt phẳng nghiêng có chiều dài 4 m?
Lợi 2 lần về lực do
\(\dfrac{l_1}{l_2}=\dfrac{8}{4}=2\left(lần\right)\)
( chiều dài mpn 1 dài gấp 2 lần mpn 2 )
tính chiều cao của một cây cổ thụ có bóng trên mặt đất dài 8m và có tia sáng từ đỉnh tạo với mặt đất một góc bằng 60 độ
\(\tan\widehat{BCA}=\dfrac{AB}{AC}=\dfrac{AB}{8}\Rightarrow\tan60^o=\dfrac{AB}{8}\Rightarrow AB=8\sqrt{3}\left(cm\right)\)
1)cho cây cọc cao 1,4m cắm vuông góc với mặt đất có bóng dài 1,6m . Tính góc tạo bởi tia nắng mặt trời với mặt đất( làm tròn đến phút)
2) cùng thời điểm đó bóng của cột cờ trên mặt đất dài 12m . Tính chiều cao cột cờ và độ dài của dây kéo cờ( không kể phần dây buộc)
Một cây thông có bóng trên mặt đất dài 40m. Biết góc nhọn tạo bởi tia nắng hợp với mặt đất bằng 33 độ. Em hãy tính chiều cao thực tế của cây thông?
Đáp án: ≈12 mét
Giải thích các bước giải:
Chiều cao của cây là 20.tan31≈12mét
\(\tan (C) = \dfrac{AB}{AC} \) ⇔ \(\tan (33) = \dfrac{AB}{40}\) ⇔ \(AB \) \(= 25,9 m\)
Một máy bay đang bay ở độ cao 8km. Khi hạ cánh xuống mặt đất, đường đi của máy bay tạo một góc nghiêng so với mặt đất.
a) Nếu phi công muốn tạo góc nghiêng 50 so với mặt đất thì cách sân bao nhiêu km phải bắt đầu cho máy bay hạ cánh?
b) Nếu cách sân by 280km máy bay bắt đầu hạ cánh thì góc nghiêng là bao nhiêu độ?
a.
Nếu phi công muốn tạo góc nghiêng 5 độ so với mặt đất thì phải cách sân bay:
$\frac{8}{\sin 5^0}=91$ (km)
b.
Nếu cách sân bay 280 km máy bay bắt đầu hạ cạnh thì góc nghiêng là $\alpha$ thỏa mãn: $\frac{8}{\sin \alpha}=280$
$\sin \alpha= \frac{8}{280}=\frac{1}{35}$
$\Rightarrow \alpha = 1,64^0$
Bóng của một cây cột điện trên mặt đất có độ dài là 4,5m. Cùng thời điểm đó, một thanh sắt cắm vuông góc với mặt đất có chiều cao so với mặt đất là 1,8m và có bóng trên mặt đất dài 0,4m. Tính chiều cao của cột điện
Gọi chiều cao cột điện là x (m).
Giả sử cột điện là AC, có bóng trên mặt đất là AB.
Thanh sắt là A'C', có bóng trên mặt đất là A'B'.
Vì cột điện và thanh sắt đều vuông góc với mặt đất nên hai tam giác ABC và A'B'C' đều là tam giác vuông.
Vì cùng một thời điểm tia sáng tạo với mặt đất một góc bằng nhau.
\(\Rightarrow\:\widehat{B}=\widehat{B'}\)
\(\Rightarrow\bigtriangleup ABC\:~ \bigtriangleup A'B'C' \)
\(\Rightarrow\frac{AC}{A'C'}=\frac{AB}{A'B'}\)
\(\Rightarrow\frac{x}{2,1}=\frac{4,5}{0,6}\)
\(\Rightarrow0,6x=2,1\cdot4,5\)
\(\Leftrightarrow0,6x=9,45\)
\(\Leftrightarrow x=\frac{9,45}{0,6}=15,75\:\left(m\right)\).
Bài 7 Tia nắng chiếu qua ngọn một cái cây tạo với mặt đất một góc 52 độ. Tìm chiều cao của cây khi biết bóng của nó có chiều dài là 12m
Bài 8 Một người có mắt cách mặt đất 1.4m đứng cách tháp Eiffel 400m nhìn thấy đỉnh tháp với góc nâng 39 độ. Tính chiều cao của tháp (làm tròn đến mét).
7: ΔABC vuông tại A có AB=12m; góc B=52 độ. Tính AC
AC=AB*tan52=12*tan52=15,36(m)