Những câu hỏi liên quan
RR
Xem chi tiết
MN
17 tháng 6 2021 lúc 21:21

Link đáp án tại đây. 

cho 6 gam MgO tác dụng với 125 gam dung dịch HCl 14,6% Tính C phần trăm các chất trong dung dịch sau phản ứng - Hoc24

Bình luận (0)
H24
17 tháng 6 2021 lúc 21:24

\(n_{MgO}=\dfrac{6}{40}=0,15\left(mol\right)\)

\(n_{HCl}=\dfrac{125.14,6}{100.36,5}=0,5\left(mol\right)\)

PTHH: MgO + 2HCl -> MgCl2 + H2O

______0,15--->0,3------>0,15__________(mol)

\(\left\{{}\begin{matrix}C\%\left(MgCl_2\right)=\dfrac{0,15.95}{6+125}.100\%=10,88\%\\C\%\left(HCl_{dư}\right)=\dfrac{\left(0,5-0,3\right).36,5}{6+125}.100\%=5,57\%\end{matrix}\right.\)

Bình luận (1)
MH
Xem chi tiết
NM
19 tháng 4 2017 lúc 22:10

Câu1

a,Oxit là hợp chất gồm 2 nguyên tố trong đó có một nguyên tố là oxy.

b, oxit axit: SO2, P2O5, CO2

oxit bazơ: CaO, MgO, Fe3O4

Câu2

oxit tác dụng được với nước: SO3, Na2O, CaO

Câu3

2Cu + O2 -to-> 2CuO

H2O + SO3 --> H2SO4

H2SO4 + Fe --> FeSO4 + H2

Câu 4

Natri hiđroxit: NaOH (bazơ)

Axit photphoric: H3PO4 (axit)

Natri clorua: NaCl (muối)

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
MT
18 tháng 1 2019 lúc 21:55

2CO + O2 \(\underrightarrow{t^o}\) 2CO2\(\uparrow\)

2AL + Fe2O3 \(\underrightarrow{t^o}\) Al2O3 + 2Fe

Mg + CO2 \(\rightarrow\)MgO + CO

CO + H2O \(\rightarrow\) Ca(OH)2 (pt này sai bn ơi)

Bình luận (0)
NT
Xem chi tiết
PT
4 tháng 9 2016 lúc 0:09

Từ dữ liệu đề bài ta tính ra số mol của mỗi chất  sau đó dựa vào phương trình : 

Zn + HCl ----> ZnCl + H2  để tìm ra chất dư cũng như sản phẩm sau phản ứng. từ đó tính bình thường

Bình luận (0)
TP
Xem chi tiết
LD
20 tháng 2 2020 lúc 20:37

C2H4+2O2---->2CO2+2H2O

C2H2+5/2O2---->2CO2+H2O

C4H10+13/2O2--->4CO2+5H2O

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
JI
20 tháng 2 2020 lúc 20:41

C2H4 + 3O2 → 2CO2 + 2H2O

2C2H2 + 5O2 → 4CO2 + 2H2O

2C4H10 + 13O2 → 8CO2 + 105H2O

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
Xem chi tiết
H24
1 tháng 9 2016 lúc 21:00

C là lập phương các STN liên tiếp 

D là bình phương các STN liên tiếp 

Bình luận (0)
SG
1 tháng 9 2016 lúc 21:01

C = {x thuộc N/ x = n3; x < 65}

D = {x thuộc N/ x = n2; x < 26}

Bình luận (0)
H24
1 tháng 9 2016 lúc 21:02

C={0 1 8 27 64} neu ban choi truy kich thi thu bay tuan nay minh view ve shotgunvip vskiem titan neu khong choi thi thoi vy

Bình luận (0)
VT
Xem chi tiết
MP
1 tháng 5 2023 lúc 15:19

C + O2 \(\rightarrow\) CO2  (cacbon dioxit) : là oxit axit

4P + 5O2 \(\underrightarrow{t^0}\) 2P2O5 (đi photpho pentaoxit) :  là oxit axit

3Fe + 2O2 \(\rightarrow\) Fe3O4 (Sắt (II, III) oxit hay oxit sắt từ) : là oxit bazơ

2Cu + O2 \(\rightarrow\) 2CuO ( Đồng (II) oxit) : là oxit bazơ

Bình luận (2)
AC
Xem chi tiết
DC
4 tháng 6 2017 lúc 13:46

Quan sát kĩ một chất chỉ có thể biết được ...thể, màu...

Dùng dụng cụ đo mới xác định được ...nhiệt độ nóng chảy, nhiệt độ sôi, khối lượng riêng... của chất. Còn muốn biết một chất có tan trong nước, dẫn được điện hay không thì phải ...làm thí nghiệm...

Bình luận (0)
NT
4 tháng 6 2017 lúc 13:49

Quan sat kĩ một chất chỉ biết được ( thể, màu ).

Dùng dụng cụ đo mới biết được ( nhiệt độ sôi, nhiệt độ nóng chảy, khối lượng riêng ) của chất. Còn muốn biết chất có tan trong nước hay ko thì phải ( làm thí nghiệm ).

ok

Bình luận (0)
TH
5 tháng 6 2017 lúc 9:22

Đáp án :

Quan sát kĩ một chất chì có thể biết được thể ,màu

Dùng dụng cụ đo mới xác định được nhiệt độ nóng chảy ,khối lượng riêng ,nhiệt độ sôi của chất .Còn muốn biết một chất có tan trong nước ,dẫn được điện hay không thì phải làm thí nghiệm

Bình luận (0)
NT
Xem chi tiết
PT
15 tháng 10 2016 lúc 12:05

gọi x,y lần lượt là số mol của MgO và CaO trong hỗn hợp X ,số mol của Al2O3 = z
=> hỗn hợp Y có nMgO =\(\frac{x}{1,125}\) mol 
=>nHCl =0,57 mol 
Xét hỗn hợp X :

 MgO +           2HCl         =       MgCl2+H2O
      x                  2x
CaO+2HCl        =        CaCl2+H2O
y         2y         

Vì X'+Na2CO3\(\rightarrow\)CO2 nên trong X' có HCl
Na2CO3+2HCl\(\rightarrow\)2NaCl+H2O+CO2
0,17.          0,085                       0,17
ta có hệ pt:

\(\begin{cases}2x+2y=0,57-0,17\\40x+56y=9,6\end{cases}\) \(\begin{cases}x=0,1\\y=0,1\end{cases}\)
=> %MgO và %CaO,MgCl2 và CaCl2 , HCl 


b)nMgO (trong Y) =0,089mol ,nAl2O3=(9,6-0,089.40)/102 =0,059 mol
vì nHCl=0,57>2.0,089+6.0,059 =0,532 mol nên hỗn hợp Y bj hòa tan hết 
nKOH=0,3*2=0,6 mol
trong Y có 0,038 mol HCl
KOH +HCl      =    KCl+Mg(OH)2
0,038     0,038
2KOH+MgCl2 =        KCl +Mg(OH)2
0,178     0,089                   0,089
3KOH + AlCl3         =   3KCl +Al(OH)3
0,354     0,118                       0,118
=>KOH dư =0,6 -(0,038+0,178+0,354)=0,03 mol 
     Al(OH)3+KOH          =      KAlO2+ 2H2O
bđ 0,118      0,03
pu 0,03         0,03
spu 0,088        0
vậy khối lượng kết tủa thu đc là m=0,089.58 +0,088.78 =12,026g

Bình luận (1)
NT
13 tháng 10 2016 lúc 19:22

có ai lamf được thi giúp mik cai

Bình luận (0)