Những câu hỏi liên quan
BT
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
H24
19 tháng 4 2020 lúc 22:31

b2

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (0)
HG
Xem chi tiết
BT
19 tháng 4 2020 lúc 22:36

Câu 1:

\(27n_{Al}+56n_{Fe}=8,715\)

\(n_{Al}-n_{Fe}=0\)

\(\Rightarrow n_{Al}=n_{Fe}=0,105\)

\(n_{Al}=n_{AlCl3}=0,105\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{muoi}=m_{AlCl3}+m_{FeCl3}\)

\(\Leftrightarrow m_{muoi}=0,105.162,5+0,105+133,5=31,08\left(g\right)\)

Câu 2: Mai mình làm cho giờ muộn rồi lười gõ telexx

Bình luận (0)
BT
20 tháng 4 2020 lúc 7:54

Câu 2:

\(n_{HCl}=\frac{400.7,3\%}{36,5}=0,8\left(mol\right)\)

\(n_{MgO}=\frac{2,4}{40}=0,06\left(mol\right)\)

\(n_{MgCO3}=\frac{13,6}{84}=0,15\left(mol\right)\)

\(n_{FeCO3}=\frac{10,44}{116}=0,09\left(mol\right)\)

\(n_{MgCl2}=n_{MgCO3}+n_{MgO}=0,21\)

\(n_{FeCl2}=n_{FeCO3}=0,09\left(mol\right)\)

\(n_{HCl\left(Pư\right)}=2n_{FeCl2}+2n_{MgCl2}=0,6\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{HCl\left(dư\right)}=0,8-0,6=0,2\left(mol\right)\)

\(n_{CO2}=n_{MgCO3}+n_{FeCO3}=0,24\left(mol\right)\)

\(m_{dd\left(spu\right)}=400+12,6+10,44+2,4-0,24.44=414,88\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}C\%_{FeCl2}=\frac{0,09.127}{414,88}.100\%=2,755\%\\C\%_{MgCl2}=\frac{0,21.95}{414,88}.100\%=4,81\%\\C\%_{HCl\left(dư\right)}=\frac{0,2.36,5}{414,88}.100\%=1,76\%\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{Fe\left(OH\right)2}=n_{FeCl2}=0,09\\n_{Mg\left(OH\right)2}=n_{MgCl2}=0,21\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow m_{kt}=m_{Mg\left(OH\right)2}+m_{Fe\left(OH\right)2}\)

\(\Leftrightarrow m_{kt}=0,21.58+0,09.90=20,28\left(g\right)\)

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
BT
3 tháng 2 2020 lúc 19:41

Câu 4 .

1)

SO3+H2O->H2SO4

mdd H2SO4=500x1,2=600g

nH2SO4=600x24,5%/98=1,5 mol

gọi a là số mol SO3

ta có

mdd spu=600+80a

nH2SO4=1,5+a

Ta có

(1,5+a)x98/(600+80a)=49%

=>a=2,5 mol

=>mSO3=2,5x80=200 g

2)

nSO3=200/80=2,5 mol

SO3+H2O\(\rightarrow\)H2SO4

mdd spu=m+200 (g)

nH2SO4=m.49%/98+2,5=0,005m+2,5

Ta có

(0,005m+2,5).98/(m+200)=78,4%

\(\rightarrow\)m=300 g

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
BT
3 tháng 2 2020 lúc 19:44

Câu 5

Giả sử a=100g

Gọi số mol Fe, FeO và Fe2O3 là a, b, c

\(\rightarrow\)56a+72b+160c=100

mH2=1%.100=1g

\(\rightarrow\)nH2=1/2=0,5mol

Ta có Fe+2HCl\(\rightarrow\)FeCl2+H2

\(\rightarrow\)nFe=nH2=0,5mol=a

mH2O=21,15%.100=21,15g

\(\rightarrow\)nH2O=\(\frac{21,15}{18}\)=1,175mol

Ta có FeO+H2\(\rightarrow\)Fe+H2O

Fe2O3+3H2\(\rightarrow\)2Fe+3H2O

\(\rightarrow\)b+3c=1,175

\(\rightarrow\)a=0,5; b=0,5; c=0,225

\(\rightarrow\)%mFe=\(\frac{\text{0,5.56}}{100}\)=28%

\(\rightarrow\)%mFeO=\(\frac{\text{0,5.72}}{100}\)=36%

\(\rightarrow\)%mFe2O3=36%

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
BT
3 tháng 2 2020 lúc 19:46

Câu 6

CuO+H2SO4\(\rightarrow\)CuSO4+H2O

0,08___0,08

Fe2O3+3H2SO4\(\rightarrow\)Fe2(SO4)3+3H2O

0,08___0,24

nCuO=\(\frac{6,4}{80}\)=0,08 mol

nFe2O3=\(\frac{16}{160}\)=0,1 mol

nH2SO4=0,16.2=0,32 mol

\(\rightarrow\)nFe2O3 dư=0,1-0,08=0,02 mol

mFe2O3=0,02.160=3,2 g

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa