Những câu hỏi liên quan
DD
Xem chi tiết
LH
2 tháng 4 2021 lúc 13:22

tbhwb

Bình luận (0)
HH
Xem chi tiết
NS
6 tháng 3 2020 lúc 22:59

Gọi hóa trị R là n (0 < n <4 , n thuộc N)
2R + nCl2 ---> 2RCln
1,2/n <- 0,6
4R + nO2 ----> 2 R2On
0,6/n <- 0,15
(1,2 + 0,6 ) /n = (63,6 - 42,6 - 4,8)/MR /chỗ này hơi tắt, bạn có thể hỏi lại á/
=> MR=9n
n I II III
MR 9 (l) 18 (l) 27 (chọn)
-> R là Al

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
DV
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
BT
1 tháng 6 2020 lúc 19:09

Gọi \(\left\{{}\begin{matrix}n_{MgCO3}:x\left(mol\right)\\n_R:y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(MgCO_3\rightarrow MgO+CO_2\)

\(4R+nO_2\rightarrow2R_2O_n\)

Ta có:

\(\left\{{}\begin{matrix}n_{MgO}=n_{MgCO3}=x\left(mol\right)\\n_{R2On}=\frac{1}{2}n_R=0,5y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(40x+0,5y.\left(2R+16n\right)=15\)

\(\Rightarrow80a+Ry=15,48\)

\(\left\{{}\begin{matrix}n_{HCl}=0,6\left(mol\right)\\n_{H2SO4}=0,12\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(n_{H^+}=n_{HCl}+2n_{H2SO4}=0,84\left(mol\right)\)

\(MgCO_3+2H^+\rightarrow Mg^{2+}+CO_2+H_2O\)

\(2R+2nH^+\rightarrow2R^{n+}+nH_2\)

\(\Rightarrow n_{H^+}=2n_{MgCO3}+n_R=2x+ny=0,84\)

Giải hệ PT:

\(\left\{{}\begin{matrix}40x+0,5y.\left(2R+16\right)=15\\84x+Ry=15,48\\2x+ny=0,84\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,12\\yR=5,4\\ny=0,6\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow R=9n\Rightarrow n=3;R=27\)

\(\Rightarrow M_B=\frac{0,3.2+0,12.44}{0,3+0,12}=14\)

\(\Rightarrow d_{B/H2}=6\)

Bình luận (0)
TP
1 tháng 6 2020 lúc 10:43

buithianhtho Linh Duong Le miyano shiho Quang Nhân Phùng Hà Châu mấy bạn giúp mình với hiu

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
BT
16 tháng 12 2019 lúc 12:06
https://i.imgur.com/HXWabUa.jpg
Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
16 tháng 12 2019 lúc 4:17

buithianhtho

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
CA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MI
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
DH
17 tháng 7 2020 lúc 22:20

Ta có: $n_{H_2}=0,01(mol)$
Suy ra $n_{Fe}=0,01(mol)$

Quy hỗn hợp $FeO;Fe_2O_3;Fe_3O_4;CuO$ về Fe; Cu và O với số mol lần lượt là a;b;c(mol)

Theo gt ta có: $n_{H^+}=0,14(mol)$

\(O+2H^+-->H_2O\)

Do đó $c=0,06(mol)$

Suy ra \(\Sigma m_{Fe^{2+};Cu^{2+}}=5,9-0,92-0,06.16=4,02\left(g\right)\)

Bảo toàn gốc kim loại và gốc $SO_4^{2-}$ ta có:

$m_{muoi}=4,02+0,07.96=10,74(g)$

Mặt khác ta có: $m_{dd}=5,8-0,92+50-0,02=54,86(g)$

Từ đó tính được %

Bình luận (0)
DD
Xem chi tiết