Những câu hỏi liên quan
CD
Xem chi tiết
MN
17 tháng 1 2021 lúc 18:12

\(M_{Fe_2\left(SO_4\right)_x}=56\cdot2+96x=400\left(đvc\right)\\ \Leftrightarrow x=3\)

\(\Rightarrow Fe_2\left(SO_4\right)_3\)

\(M_{Fe_xO_3}=56x+16\cdot3=160\left(đvc\right)\\ \Leftrightarrow x=2\)

\(\Rightarrow Fe_2O_3\)

\(M_{K_xSO_4}=39x+32+64=174\left(đvc\right)\Leftrightarrow x=2\)

\(\Rightarrow K_2SO_4\)

Bình luận (0)
TG
17 tháng 1 2021 lúc 18:15

a) \(Fe_2\left(SO_4\right)_x\)

\(PTK_{h/c}=2.NTK_{Fe}+x.\left(PTK_{SO_4}\right)=400\)

\(\Rightarrow2.56+x.96=400\)

\(\Rightarrow96x=400-2.56=288\)

\(\Rightarrow x=288:96=3\)

b) \(PTK_{h/c}=x.NTK_{Fe}+3.NTK_O=160\)

\(\Rightarrow x.56+3.16=160\)

\(\Rightarrow56x=160-3.16=112\)

\(\Rightarrow x=2\)

c) \(PTK_{h/c}=x.NTK_K+NTK_S+4.NTK_O=174\)

\(\Rightarrow x.39+32+4.16=174\)

\(\Rightarrow39x=174-32-4.16=78\)

\(\Rightarrow x=2\)

 

Bình luận (0)
HM
Xem chi tiết
TP
6 tháng 12 2021 lúc 8:45

1.\(a.CTHH:Fe_2\left(SO_4\right)_x\\ Tacó:56.2+\left(32+16.4\right).x=400\\ \Rightarrow x=3\\ VậyCTHH:Fe_2\left(SO_4\right)_3\\ b.CTHH:Fe_xO_3\\ Tacó:56.x+16.3=160\\ \Rightarrow x=2\\ VậyCTHH:Fe_2O_3\)

 

Bình luận (1)
TP
6 tháng 12 2021 lúc 8:48

2. \(M_{Cu}=64\left(g/mol\right)\\ M_{H_2O}=2+16=18\left(g/mol\right)\\ M_{CO_2}=14+16.2=44\left(g/mol\right)\\ M_{CuO}=64+16=80\left(g/mol\right)\\ M_{HNO_3}=1+14+16.3=63\left(g/mol\right)\\ M_{CuSO_4}=64+32+16.4=160\left(g/mol\right)\\ M_{Al_2\left(SO_4\right)_3}=27.2+\left(32+16.4\right).3=342\left(g/mol\right)\)

Bình luận (1)
GH
Xem chi tiết
HP
10 tháng 11 2021 lúc 15:05

1. \(PTK_{Fe_2\left(SO_4\right)_x}=56.2+\left(32+16.4\right).x=400\left(đvC\right)\)

=> x = 3

2. \(PTK_{K_3\left(PO_4\right)_y}=39.3+\left(31+16.4\right).y=212\left(đvC\right)\)

=> y = 1

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
HD
28 tháng 11 2016 lúc 22:27

1. Ta có: 56 x 2 + ( 32 + 16 x 4 )x = 400

=> x = 3

=> CTHH: Fe2(SO4)3

2. Cách giải tương tự 1

=> CTHH: Al2(SO4)3

3. Cách giải tương tự 1

=> CTHH: K2SO4

Bình luận (0)
SG
Xem chi tiết
RH
8 tháng 9 2021 lúc 13:13

1. x = 3

Fe(III)

Bình luận (0)
RH
8 tháng 9 2021 lúc 13:14

2. R: Bari. Kí hiệu: Ba.

 

Bình luận (0)
AT
Xem chi tiết
KN
14 tháng 8 2023 lúc 8:57

Trước tiên, ta cần tính khối lượng của Fe2(XO4)3. Hợp chất này bao gồm 2 nguyên tử Fe và 3 nhóm XO4. Ta biết rằng khối lượng nguyên tử của Fe là khoảng 56 amu. Với mỗi nhóm XO4, ta có 1 nguyên tử X và 4 nguyên tử O. Biết rằng khối lượng nguyên tử của O là khoảng 16 amu, ta có thể tính được khối lượng của nhóm XO4 là 16 + (4 x 16) = 80 amu.

Vậy khối lượng của Fe2(XO4)3 là: (2 x 56) + (3 x 80) = 112 + 240 = 352 amu.

Tiếp theo, ta sử dụng thông tin về khối lượng phân tử của hợp chất (400 amu) để tính khối lượng của nguyên tố x. Ta trừ đi khối lượng của Fe2(XO4)3 từ khối lượng phân tử của hợp chất:

400 - 352 = 48 amu.

Vậy khối lượng của nguyên tố x là 48 amu.

Bình luận (0)
TT
Xem chi tiết
NM
13 tháng 12 2021 lúc 9:30

Sửa câu 1: \(Fe_2(SO_4)_x\)

\(1,PTK_{Fe_2(SO_4)_x}=56.2+(32+16.4)x=400\\ \Rightarrow 96x=288\\ \Rightarrow x=3\\ \Rightarrow Fe_2(SO_4)_3\\ 2,PTK_{Fe_xO_3}=56x+16.3=160\\ \Rightarrow 56x=112\\ \Rightarrow x=2\\ \Rightarrow Fe_2O_3\)

Bình luận (0)
IO
13 tháng 12 2021 lúc 9:31

1) CTHH: Fe2 ( SO4 )3

2) CTHH: Fe2O3

Bình luận (0)
Xem chi tiết
H24
17 tháng 12 2021 lúc 20:50

TK ạ

a, Số nucleotit của gen là:

2A+2X=15002A+2X=1500

Khối lượng của gen là:

1500×300=4500001500×300=450000 đvC

b, Chiều dài của gen là:

1500:2×3,4=2550Ao1500:2×3,4=2550Ao 

Bình luận (0)
IP
17 tháng 12 2021 lúc 20:55

\(\Rightarrow\)\(M=300.N=300\left(2.A+2.G\right)=450000\left(dvC\right)\)

\(\Rightarrow L=3,4.\dfrac{N}{2}=2550\left(\overset{o}{A}\right)\)

Bình luận (1)
H24
17 tháng 12 2021 lúc 22:13

a) Số nucleotit của gen là: N=2(A+G)=2.(350+400)=1500(nucleotit)

Khối lượng của gen là: \(M=300.N=300.1500=450000\left(đvC\right)\)

b) Chiều dài của gen là: \(L=\dfrac{3,4.N}{2}=\dfrac{3,4.1500}{2}=2550\left(A^0\right)\)

Bình luận (0)
2H
Xem chi tiết
H24
11 tháng 1 2022 lúc 0:39

Gọi số mol Fe2(SO4)3 và MgSO4 trong 400ml dd X là a, b

TN1: 

PTHH: Fe2(SO4)3 + 3BaCl2 --> 3BaSO4 + 2FeCl3

________a------------------------->3a

MgSO4 + BaCl2 --> MgCl2 + BaSO4

__b---------------------------->b

=> 3a + b = \(\dfrac{93,2}{233}=0,4\)

TN2: 

PTHH: 6NaOH + Fe2(SO4)3 --> 2Fe(OH)3 + 3Na2SO4

                                a------------->2a

MgSO4 + 2NaOH --> Mg(OH)2 + Na2SO4

__b--------------------->b

=> 107.2a + 58b = 27,2

=> a =0,1 ; b = 0,1

=> \(\left\{{}\begin{matrix}C_{M\left(Fe_2\left(SO_4\right)_3\right)}=\dfrac{0,1}{0,4}=0,25M\\C_{M\left(MgSO_4\right)}=\dfrac{0,1}{0,4}=0,25M\end{matrix}\right.\)

 

Bình luận (0)
H24
10 tháng 1 2022 lúc 21:30

tk 

Gọi số mol MgSO4 và Al2(SO4)3 lần lượt là x và y (mol) có trong 200ml dung dịch.

+ 400 ml dd X + NH3 dư => kết tủa thu được là Mg(OH)2 : 2x ( mol) và Al(OH)3: 4y (mol)

=> ∑ mkết tủa = 58.2x + 78.4y = 65,36 (1)

+ 200 ml dd X + Ba(OH)2 dư => kết tủa thu được là Mg(OH)2 : x (mol) và BaSO4 : x + 3y (mol) ( Vì Al(OH)3 tan được trong dd Ba(OH)2 dư)

=> ∑ mkết tủa  = 58x + (x + 3y).233 = 151,41  (2)

Từ (1) và (2) => x = 0,16 ; y = 0,15

+ 500 ml dd X ( có 0,4 mol Mg2+, 0,75 mol Al3+) + NaOH→ 70gam kết tủa => lượng NaOH lớn nhất ứng với trường hợp tạo Mg(OH)2↓ và Al(OH)3↓ sau đó kết tủa bị hòa tan 1 phần

=> nAl(OH)3 = (70 – 0,4.58)/78 = 0,6 (mol)

Mg2+ + 2OH → 2Mg(OH)2↓

0,4 → 0,8                              (mol)

Al3+   + 3OH-→ Al(OH)3↓

0,75→2,25 → 0,75      (mol)

Al(OH)3+ OH- → AlO2- + 2H2O

(0,75-0,6) → 0,15 (mol)

∑ nOH-= 0,8 + 2,25 + 0,15 = 3,2 (mol) =nNaOH

=> mNaOH = 3,2.40 = 128 (g)

Bình luận (0)