Những câu hỏi liên quan
TU
Xem chi tiết
HH
15 tháng 12 2016 lúc 10:30

Lưu huỳnh cháy trong không khí tạo ra khí sunfurơ (SO2). Đây là một chất khí độc, có mùi hắc, gây ho và là một trong các khí gây ra hiện tượng mưa axit.

a)Viết phương trình hóa học của phản ứng xảy ra.

b)Tính thể tích SO2 tạo ra và thể tích không khí cần dung để đốt cháy hết 3,2 gam lưu huỳnh (biết các thể tích khí đo ở đktc; trong không khí oxi chiếm 20% về thể tích).

Bình luận (1)
AN
Xem chi tiết
MN
22 tháng 3 2021 lúc 20:13

\(\%O=100-64.86-13.51=21.63\%\)

\(CT:C_xH_yO_z\)

\(x:y:z=\dfrac{64.86}{12}:\dfrac{13.51}{1}:\dfrac{21.36}{16}=5.405:13.51:1.335=4:10:1\)

\(CT:C_4H_{10}O\)

Bình luận (0)
DN
Xem chi tiết
DN
13 tháng 12 2016 lúc 23:17

giúp mk câu này với

 

Bình luận (0)
RL
15 tháng 12 2016 lúc 13:52

mCa: mO= 3,33: 1:4 hay = 3,33:1,4 ?

Bình luận (1)
NT
Xem chi tiết
MN
16 tháng 1 2021 lúc 21:33

\(\%O=100-64.86-13.51=21.63\%\)

\(Đặt:CTPT:C_xH_yO_z\)

\(x:y:z=\dfrac{64.86}{12}:13.51:\dfrac{21.63}{16}=5.405:13.51:1.351875=4:10:1\)

\(CT:C_4H_{10}O\)

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
HP
17 tháng 11 2021 lúc 17:15

b. Ta có: \(\%_{Na}=100\%-60,68\%=39,32\%\)

Gọi CTĐG của A là: NaxCly

Ta lại có: \(\dfrac{x}{y}=\dfrac{\dfrac{39,32\%}{23}}{\dfrac{60,68\%}{35,5}}\approx\dfrac{1,7}{1,7}=\dfrac{1}{1}\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=1\\y=1\end{matrix}\right.\)

Gọi CTHH của A là: \(\left(NaCl\right)_n\)

Theo đề, ta có: \(M_{\left(NaCl\right)_n}=\left(23+35,5\right).n=58,5\)(g/mol)

\(\Leftrightarrow n=1\)

Vậy CTHH của A là NaCl

b. Gọi CTĐG của B là: \(Na_aC_bO_c\)

Ta có: \(x:y:z=\dfrac{43,4\%}{23}:\dfrac{11,3\%}{12}:\dfrac{45,3\%}{16}\approx1,9:0,9:2,8\approx2:1:3\)

Gọi CTHH của B là: \(\left(Na_2CO_3\right)_t\)

Theo đề, ta có: \(M_{\left(Na_2CO_3\right)_t}=\left(23.2+12+16.3\right).t=106\)(g/mol)

\(\Leftrightarrow t=1\)

Vậy CTHH của B là Na2CO3

Bình luận (1)
PN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
H24
28 tháng 10 2021 lúc 23:33

Gọi CTHH của A là $S_xO_y$

Ta có : 

\(\dfrac{32x}{40}=\dfrac{16y}{60}\Rightarrow\dfrac{x}{y}=\dfrac{40.16}{32.60}=\dfrac{1}{3}\)

Vậy CTHH của A là $SO_3$

Bình luận (0)
TA
Xem chi tiết