Bài 2. Một số oxit quan trọng

NT

Hỗn hợp A gồm Co va H2 có tỉ khối so với H2 là 12,7 .Tính thành phần phần trăm về khối lượng và thể tích

MN
12 tháng 6 2019 lúc 19:06

Giả sử: hh khí có 1 mol

Đặt:

nCO= x mol

nH2= y mol

\(\overline{M}\)=12.7*2=25.4g

<=> \(\frac{28x+2y}{x+y}=25.4\)

<=> 28x + 2y= 25.4 (1)

Mặt khác:

x + y = 1 (2)

Giải (1) và (2) :

x= 0.9

y= 0.1

mCO= 0.9*28=25.2g

mH2= 0.1*2=0.2g

%mCO= 99.21%

%mH2= 0.79%

%VCO= 90%

%VH2=10%

Bình luận (0)
NK
12 tháng 6 2019 lúc 19:28

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (0)
ND
12 tháng 6 2019 lúc 21:19

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (4)
ND
12 tháng 6 2019 lúc 21:53

Xin lỗi các bạn mình mới đi hc về nên giải hơi vội và lỡ tính sai các bạn thông cảm đây ms là bài giải đúngHỏi đáp Hóa học

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NQ
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CL
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết