Bài 2. Một số oxit quan trọng

TN

Để phản ứng hết với 3,6 g kim loại R (có hóa trị ko đổi) cần dùng 1,68l khí o2 sau pứ thu đc ocid X. Tính kl ocid X tạo thành spứ

H24
9 tháng 8 2018 lúc 9:22

nO2=1.68:22,4=0,075 mol

gọi n là hóa trị của kim loại R, ta có CTC: R2On

pt: 4R + nO2 -> 2R2On

\(\dfrac{0,3}{n}\) mol 0,075 mol

MR = \(\dfrac{3,6}{\dfrac{0,3}{n}}\)= 12n

lập bảng biện luận

n 1 2 3
M 12 24 36
kết luận loại chọn loại

vậy M là kim loại MG, CTHH: MgO

pt: 2Mg + O2 -> 2MgO

0,075 mol-> 0,15 mol

mMgO= 0,15.40= 6 (g)

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
NB
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PG
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết