Bài 2. Một số oxit quan trọng

LD

Để hòa tan hoàn toàn 2,4 gam oxit kim loại (hóa trị III) cần dùng vừa đủ 150 ml dung dịch H2SO4 0,3M. Xác định công thức hóa học của oxit đã dùng.

 

H24
24 tháng 8 2022 lúc 22:27

\(n_{H_2SO_4}=0,15.0,3=0,045\left(mol\right)\)

\(R_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow R_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\)

   0,015 <----  0,045                                 /mol

\(M=\dfrac{2,4}{0,015}=160=2R+48\)  \(\Rightarrow R=56\)  \(\Rightarrow R\) là Fe

=> CTHH : \(Fe_2O_3\)

Bình luận (0)
H24
24 tháng 8 2022 lúc 22:28

$n_{H_2SO_4} = 0,15.0,3 = 0,045(mol)$
Gọi CTHH oxit là $R_2O_3$
$R_2O_3 + 3H_2SO_4 \to R_2(SO_4)_3 + 3H_2O$
$n_{R_2O_3} = \dfrac{1}{3}n_{H_2SO_4} = 0,015(mol)$
$M_{R_2O_3}  = 2R + 16.3 = \dfrac{2,4}{0,015} = 160$
$\Rightarrow R = 56(Fe)$
Vậy oxit cần tìm là $Fe_2O_3$

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
1M
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
9V
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
PG
Xem chi tiết