Bài 10. Một số muối quan trọng

GM

cho 3.25g kẽm tác dụng vừa đủ vs 500ml dd gồm H2SO4 và HCL

a) tính V khí hidro thu đc ở đktc

b) tính nồng độ mol mỗi axit nếu đem cô cạn dd sau phản ứng thu đc 7,55g muối

LD
30 tháng 9 2019 lúc 12:40

Zn +H2SO4--->ZnSO4+H2(1)

Zn+2HCl----.ZnCl2 +H2(2)

a) Ta co

n\(_{Zn}\frac{3,25}{65}=0,05\left(mol\right)\)

Theo pthh 1,2

n\(_{H2}=n_{Zn}=0,05\left(mol\right)\)

V\(_{H2\left(đktc\right)}=0,05.22,4=1,12\left(l\right)\)

b) Gọi n\(_{Zn}pt1=x\)

Gọi n\(_{Zn}pt2=y\)

=>x+y=0,05(*)

Mặt khác

m\(_{ZnSO4}=161x\)

m\(_{ZnCl2}=136y\)

=> 161x+136y=7,55(**)

Từ 1 và 2 ta có hệ pt

\(\left\{{}\begin{matrix}x+y=0,05\\161x+136y=7,55\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,03\\y=0,02\end{matrix}\right.\)

Theo pthh1

n\(_{H2SO4}=n_{Zn}=0,03\left(mol\right)\)

=>C\(_{M\left(H2SO4\right)}=\frac{0,03}{0,5}=0,06\left(M\right)\)

Theo pthh2

n\(_{HCl}=2n_{Zn}=0,02\left(mol\right)\)

C\(_{M\left(HCl\right)}=\frac{0,02}{0,5}=0,04\left(M\right)\)

Chúc bạn học tốt

Bình luận (0)
BT
30 tháng 9 2019 lúc 17:32
https://i.imgur.com/0DVXLQH.jpg
Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HB
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
CK
Xem chi tiết
N1
Xem chi tiết