Đề kiểm tra 1 tiết chương I: Các loại hợp chất vô cơ-Đề 1

CB
Biết 1,42g hỗn hợp MgO và AL203 tác dụng vừa đủ với 200ml dung dich H2SO4 0.2M.Tính thành phần % của mỗi oxit
ND
17 tháng 12 2020 lúc 19:53

nH2SO4= 0,04(mol)

PTHH: MgO + H2SO4 -> MgSO4+ H2O

x________x__________x(mol)

Al2O3 +3 H2SO4 -> Al2(SO4)3 + 3 H2O

y____3y_______y(mol)

Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}40x+102y=1,42\\x+3y=0,04\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,01\\y=0,01\end{matrix}\right.\)

-> mMgO=40x=0,4(g)

-> \(\%mMgO=\dfrac{0,4}{1,42}.100\approx28,169\%\\ \rightarrow\%mAl2O3\approx71,831\%\)

 

Bình luận (0)
CB
17 tháng 12 2020 lúc 19:34

mọi người jup mik với

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
7L
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
BP
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết