Đề kiểm tra 1 tiết chương I: Các loại hợp chất vô cơ-Đề 1

TQ

Bài 3. Hoà tan hết hỗn hợp X gồm Fe và Mg bằng một lượng vừa đủ dung dịch HCl 20%, thu được dung dịch
D. Nồng độ của FeCl2 trong dung dịch D là 15,757%.
a) Tính nồng độ phần trăm của MgCl2 trong dung dịch D.
b) Tính phần trăm khối lượng của Fe trong hỗn hợp X . 

EC
10 tháng 9 2021 lúc 23:38

a,Giả sử mddHCl = 36,5 (g) \(\Rightarrow n_{HCl}=\dfrac{36,5.0,2}{36,5}=0,2\left(mol\right)\)

PTHH: Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

Mol:     a         2a          a         a

PTHH: Mg + 2HCl → MgCl2 + H2

Mol:       b         2b           b         b

Ta có: \(2a+2b=0,2\Leftrightarrow a+b=0,1\left(mol\right)\)

mdd D = 56a+24b+36,5-(a+b).2 = 56a+24b+36,3 (g)

\(C\%_{ddFeCl_2}=\dfrac{127a.100\%}{56a+24b+36,3}=15,757\%\)

\(\Leftrightarrow127a=8,82392a+3,78168b+5,719791\)

\(\Leftrightarrow118,17608a-3,78168b=5,719791\)

Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}a+b=0,1\\118,17608a-3,78168b=5,719791\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,05\\b=0,05\end{matrix}\right.\)

\(C\%_{ddMgCl_2}=\dfrac{95.0,05.100\%}{56.0,05+24.0,05+36,3}=11,79\%\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PH
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
BS
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
QA
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
SB
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết