Bài 2. Một số oxit quan trọng

MA

1,cho 6(l) khí gồm CO2  và CO vào dd KOH ra 2,07g K2CO3 và 6g KHCO3.Tính phần trăm mỗi khí trong hỗn hợp .

NN
26 tháng 10 2016 lúc 22:39

\(n_{K_2CO_3}\) = \(\frac{2,07}{138}\) = 0,015 (mol)

\(n_{KHCO_3}\) = \(\frac{6}{100}\) = 0,06 (mol)

CO2 + 2KOH \(\rightarrow\) K2CO3 + H2O

0,0075 < ---------- 0,015 (mol)

CO2 + KOH \(\rightarrow\) KHCO3

0,06 < ----------- 0,06 (mol)

Giả sử thể tích khí đo ở đktc

%VCO2 = \(\frac{22,4\left(0,0075+0,06\right)}{6}\) . 100% =25,2%

%VCO= 100% - 25,2% = 74,8%

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
CL
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết