Bài 2. Một số oxit quan trọng

NS

1 loại đá vôi chứa 85% CaCO3 , 15% tạp chất trơ (không bị phản ứng bởi nhiệt độ cao). Khi nung 1 lượng đá vôi đó thu được 1 lượng chất rắn có khối lượng bằng 70% khối lượng đá trước khi nung.

a) Tính hiệu suất phân huỷ CaCO3

b) Tính % khối lượng CaO sau phản ứng

NN
14 tháng 7 2017 lúc 11:40

Đặt x là số mol CaCO3 bị nhiệt phân, m gam là khối lượng đá vôi.
\(CaCO_3\left(x\right)-t^0->CaO\left(x\right)+CO_2\left(x\right)\)

Khối lượng đá vôi còn lại là:

\(m-m_{CO_2}=m-44x\)
Ta có\(\dfrac{m-44x}{m}=\dfrac{70}{100}=>\dfrac{3m}{10}=44x=>\dfrac{x}{m}=\dfrac{3}{440}\)

Khối lượng CaCO3 tham gia phản ứng nhiệt phân là: 100x (gam)
Khối lượng CaCO3 có trong đá vôi là: \(\dfrac{85m}{100}\)(gam)
=> Hiệu suất phản ứng nung đá vôi là: \(\dfrac{100x.100}{85m}=\dfrac{1000000.3}{440.85}\approx80\%\)

b, Tự làm nha - bận r

Bình luận (1)
H24
14 tháng 7 2017 lúc 12:43

Không biết sai hay đúng , lạc trôi r110

\(Ta-gi\text{ả}-s\text{ử}-nung\) 100g đá vôi

=> nCaCO3 = \(\dfrac{100.85}{100}=85\left(g\right)\)

Khối lượng tạp chất là : 100 - 85 = 15 (g)

70% khối lượng chất rắn thu được bao gồm CaCO3 và CaO

=> Khối lượng CO2 thục tế thu được là : 100 - \(\dfrac{70.100}{100}=30\left(g\right)\)

Gọi x, y lần lượt là số gam của CaCO3 và CaO thực tế thu được

Ta có PTHH :

\(CaCO3-^{t0}-CaO+CO2\)

100g------------>56g------>44g

xg<-------------yg<--------- 30g

=> x = \(\dfrac{30.100}{44}\approx68,182\left(g\right)\)

=> y = \(\dfrac{30.56}{44}\approx38,182\left(g\right)\)

a) Tính hiệu suất phân huỷ CaCO3 là :

H = \(\dfrac{68,182}{85}.100\%\approx80,2\%\)

b) Ta có :

mCaO(thu - được) = 38,182 (g) => %mCaO(có -trong -chất-rắn-sau-khi-nung) = \(\dfrac{38,182}{70}.100\%\approx54,545\%\)

Vậy...............

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
NQ
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
NU
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết