HN

Những câu hỏi liên quan
H24
Xem chi tiết
ST
4 tháng 8 2017 lúc 14:04

Mình nói thêm sợ bạn chưa biết nếu biết rồi thì thôi

Ka là: hằng số điện li của những chất điện li yếu

Công thức tính, VD Ka của CH3COOH là: Ka=\(\dfrac{\left[CH_3COO^-\right].\left[H^+\right]}{\left[CH_3COOH\right]}\)bạn chú ý nồng độ mol/lít của CH3COOH trong công thức là nồng độ sau khi điện li hoàn toàn.

Đặc trưng của bài toán tính Ka là áp dụng phương pháp dòng:

AB \(\leftrightarrow\)A++B-

Ban đầu : a 0 0

Điện li : x x x

Cân bằng : a – x x x (M) .

Giải

Đừng quan tâm đến 250C đó là nhiệt độ chuẩn thôi!

nCH3COOH=0,6/60=0,01 (mol)

=>[CH3COOH] ban đầu=0,01/0,1=0,1 (M)

pt điên li:

CH3COOH\(\leftrightarrow\) CH3COO- + H+

Ban đầu: 0,1 0 0

Điện li: x x x

sau điện li: 0,1-x x x

Ta có: Ka=\(\dfrac{\left[CH_3COO^-\right].\left[H^+\right]}{\left[CH_3COOH\right]}\)<=>1,8.10-5=\(\dfrac{x^2}{0,1-x}\)<=>1,8.10-5=\(\dfrac{x^2}{0,1}\)(ví 0,1-x rất nhỏ nên nó bằng 0,1 luôn)=>x=[H+]=1,3.10-3

=>pH=-log(x)=3 (log trong máy tính đó)

Bình luận (1)
AQ
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
EC
25 tháng 1 2022 lúc 16:40

\(n_{O_2}=\dfrac{1,8.10^{24}}{6.10^{23}}=3\left(mol\right)\Rightarrow m_{O_2}=3.32=96\left(g\right)\)

Bình luận (0)
PP
Xem chi tiết
NH
24 tháng 2 2016 lúc 20:34

Độ nhạy của võng mạc với ánh sáng vàng là công suất nhỏ nhất của chùm sáng

\(P = N\varepsilon = N\frac{hc}{\lambda} = 6.\frac{6,625.10^{-34}.3.10^8}{0,6.10^{-6}} \approx 2.10^{-18} W.\)

Bình luận (0)
DN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
ND
9 tháng 6 2019 lúc 17:49

1 mol Au có 6,02 * 10^23 nguyên tử Au

--> x mol Au có 1,8*10^25 nguyên tử Au

--> số mol Au là 29,9 (mol)

Bình luận (1)
MT
9 tháng 6 2019 lúc 20:51

nAu = \(\frac{1,8.10^{25}}{6.10^{23}}=30\left(mol\right)\)

Bình luận (1)
TN
10 tháng 6 2019 lúc 8:09

Các bạn giúp mình thêm câu này nữa nha các bạn!

Tính số mol của 2.1026 phân tử HCl. Mình tính ra là 333.3 mol mình ko biết là đúng hay ko? Nên các bạn tính lại giùm mình nha!

Cảm ơn các bạn rất nhiều

Bình luận (4)
HN
Xem chi tiết
HD
13 tháng 12 2019 lúc 19:31

\(n_{O_2}=\frac{1,8.10^{23}}{6.10^{23}}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{O_2}=n.22,4=0,3.22,4=6,72\left(l\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa