Những câu hỏi liên quan
MC
Xem chi tiết
TP
12 tháng 7 2021 lúc 20:02

-A,B là hai nguyên tố hoá học có hoá trị không đổi.A tạo với oxi có hợp chất có công thức hoá học AO.B tạo với hydro hợp chất có công thức hoá học HB.Lập công thức hoá học của hợp chất tạo bởi A và B.

A tạo với oxi có hợp chất có công thức hoá học AO

=> A hóa trị II

B tạo với hydro hợp chất có công thức hoá học HB

=> B hóa trị I

Áp dụng quy tắc hóa trị 

=>Công thức hoá học của hợp chất tạo bởi A và B là: \(AB_2\)

Bình luận (0)
TP
12 tháng 7 2021 lúc 20:03

-Biết công thức hoá học của nguyên tố X với Oxi là X2O3 và của nguyên tố Y với nguyên tố Hydro là YH3.Viết CTHH hợp chất của X với Y.

Công thức hoá học của nguyên tố X với Oxi là X2O3

=> X hóa trị III

Nguyên tố Y với nguyên tố Hydro là YH3

=> Y hóa trị III

Áp dụng quy tắc hóa trị, CTHH hợp chất của X với Y : XY

 

 

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
19 tháng 12 2017 lúc 8:42

Công thức hoá học các hợp chất với oxi và hiđro là  CO 2  và  CH 4

Bình luận (0)
DK
Xem chi tiết
H24
13 tháng 12 2021 lúc 10:18

B

Bình luận (0)
LG
Xem chi tiết
EC
9 tháng 9 2021 lúc 8:21

\(m_O=3.16=48\left(g\right)\)

\(M_{A_2O_3}=48:30\%=160\left(g/mol\right)\)

⇒ mA = (160-48):2 = 56 (g)

    ⇒ A là ntố sắt (Fe)

Vậy CTHH: Fe2O3

 

Bình luận (0)
HN
Xem chi tiết
H24
9 tháng 11 2021 lúc 14:51

a) ta có CTHH: \(Mg^{II}_xS^{II}_y\)

\(\rightarrow II.x=II.y\rightarrow\dfrac{x}{y}=\dfrac{II}{II}=\dfrac{1}{1}\rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=1\\y=1\end{matrix}\right.\)

\(\rightarrow CTHH:MgS\)

b) gọi hoá trị của \(Zn\) là \(x\)

ta có: \(Zn^x_1O^{II}_1\rightarrow x.1=II.1\rightarrow x=II\)

vậy \(Zn\) hoá trị \(II\)

Bình luận (1)
H24
9 tháng 11 2021 lúc 14:49

a) \(MgS\)

b) 2

Bình luận (1)
H24
9 tháng 11 2021 lúc 14:50

a)MgS

b) Vì O có hóa trị II

Zn.1=II.1

=> Zn có hóa trị II

Bình luận (0)
VH
Xem chi tiết
TP
28 tháng 8 2021 lúc 22:30

a) CTHH: \(H_xS\)

Ta có : \(\dfrac{32}{x+32}=94,12\%\Rightarrow x=2\)

=> CTHH: \(H_2S\)

Ý nghĩa : hợp chất được tạo từ 2 nguyên tố H, S

Trong 1 phân tử chất có 1 nguyên tử H và 2 nguyên tử S

Phân tử khối của hợp chất là 2 + 32 = 34 đvC

b) Gọi CTHH của hợp chất là \(Na_xAl_yO_z\)

Ta có : \(x:y:z=\dfrac{28}{23}:\dfrac{33}{27}:\dfrac{39}{16}=1:1:2\)

Vậy CTHH của hợp chất là \(NaAlO_2\)

 

Bình luận (1)
VG
Xem chi tiết
TH
19 tháng 10 2023 lúc 16:53

a) CTHH: HxS

Ta có : =94,12%⇒x=2

=> CTHH: H2S

Ý nghĩa : hợp chất được tạo từ 2 nguyên tố H, S

Trong 1 phân tử chất có 1 nguyên tử H và 2 nguyên tử S

Phân tử khối của hợp chất là 2 + 32 = 34 đvC

b) Gọi CTHH của hợp chất là NaxAlyOz

Ta có : 

Bình luận (1)
PT
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
NK
27 tháng 9 2017 lúc 11:44

Câu hỏi của Nguyễn Thị Nguyệt - Hóa học lớp 10 | Học trực tuyến

Bình luận (0)