Những câu hỏi liên quan
H24
Xem chi tiết
H24
7 tháng 1 2021 lúc 22:47

1) Fe trong FeCl2 mang hóa trị II

    Nhóm NO3 trong HNO3 mang hóa trị I

2)

a) PTHH: \(2Fe\left(OH\right)_3\underrightarrow{t^o}Fe_2O_3+3H_2O\)

b) 

+) Fe(OH) có số phân tử là 7 và tỉ lệ Fe : O : H = 1 : 3 : 3 

+) Fe2O3 có số phân tử là 5 và tỉ lệ Fe : O = 2 : 3

+) H2O có số phân tử là 3 và tỉ lệ H : O = 2 : 1

Bình luận (0)
PT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
17 tháng 10 2021 lúc 16:54

Giúp mình vớigianroi

Bình luận (1)
H24
17 tháng 10 2021 lúc 16:56

câu 1: 

\(PTK\) của \(H_2SO_4=2.1+1.32+4.16=98\left(đvC\right)\)

\(PTK\) của \(Ba\left(OH\right)_2=1.137+\left(1.16+1.1\right).2=171\left(đvC\right)\)

\(PTK\) của \(Al_2\left(SO_4\right)_3\)\(=2.27+\left(1.32+4.16\right).3=342\left(đvC\right)\)

\(PTK\) của \(Fe_3O_4=3.56+4.16=232\left(đvC\right)\)

Bình luận (0)
H24
17 tháng 10 2021 lúc 16:59

câu 2:

đơn chất: \(O_2,Fe,H_2\)

hợp chất: \(H_2O,NaCl,CO_2\)

Bình luận (0)
ML
Xem chi tiết
BA
21 tháng 2 2023 lúc 19:59

Gọi CTTQ của hợp chất X là: FexOy.
Ta có:
\(M_{Fe_xO_y}=160\left(amu\right)\) 
\(\%m_{Fe}=70\%\Rightarrow\%m_O=100\%-70\%=30\%\) 
\(x=\dfrac{\%m_{Fe} . M_{Fe_xO_y}}{M_{Fe}}=\dfrac{70\% . 160}{56}=2\) 

\(y=\dfrac{\%m_O . M_{Fe_xO_y}}{M_O}=\dfrac{30\% . 160}{16}=3\) 

Vậy CTHH của hợp chất X là Fe2O3.
 

Bình luận (0)
TH
Xem chi tiết
H24
23 tháng 10 2021 lúc 17:16
câu 1; xác định nhanh hóa trị của mỗi nguyên tố hoặc nhóm nguyên tử trong  các hợp chất sau đây : N2O3;FeO;NH3;H2SO4;H3PO... - Hoc24
Bình luận (3)
HP
23 tháng 10 2021 lúc 17:18

- Fe2O3: Fe(III)

- CuO: Cu(II)

- BaO: Ba(II)

- Al(OH)3: OH(I)

- FeSO4: Fe(II), SO4(II)

- HNO3: NO3(I)

Bình luận (1)
ML
Xem chi tiết
KR
25 tháng 2 2023 lúc 22:04

`%O=100%-70%=30%`

`K.L.P.T=56.x+16.y=160 <am``u>`

\(\%Fe=\dfrac{56.x.100}{160}=70\%\) 

\(Fe=56.x.100=70\cdot160\)

`56.x.100=11200`

`56.x=11200`\(\div100\)

\(56.x=112\)

`-> x=`\(112\div56=2\)

Vậy, có `2` nguyên tử `Fe` trong phân tử `Fe_xO_y`

\(\%O=\dfrac{16.y.100}{160}=30\%\)

`-> y=3 (` tương tự phần trên `)`

Vậy, có `3` nguyên tử `O` trong phân tử này.

`-> CTHH` của `Y: Fe_2O_3`

Bình luận (0)
LT
24 tháng 11 2024 lúc 16:03

ta có: %O= 100%- %Fe= 100%- 70%= 30%

%Fe = x.56 chia 160 .100%= 70%

x= 2

%O= y.16 chia 160. 100%= 30%

y=3

vậy: CTHH=Fe2O3

Bình luận (0)
TM
Hôm kia lúc 20:23

Vật nuôi bị bệnh thường có những dấu hiệu nào? Hãy đề xuất những việc nên làm và không nên làm khi vật nuôi có dấu hiệu bị bệnh.

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
CX
15 tháng 11 2021 lúc 14:53

Vậy x=2, y=3

Công thức hóa học của hợp chất là F{e_2}{O_3}

Phân tử khối bằng 

2 \times 56 + 3 \times 16 = 160

b) Hóa trị của Fe trong hợp chất là : III

Bình luận (0)
TH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
ND
29 tháng 8 2021 lúc 9:06

Chào em, với dạng bài này là cơ bản lắm nên em phải tự giải được. Anh giúp em 1 lần thôi nha!

\(PTK_{hc}=36.PTK_{H_2}=36.2=72\left(đ.v.C\right)\\ Đặt:Fe_xO_y\left(x,y:nguyên,dương\right)\\ x=\dfrac{77,78\%.72}{56}=1\\ y=\dfrac{72-56.1}{16}=1\\ Với:x=1;y=1\rightarrow CTHH:FeO\)

Còn ý nghĩa em nắm 3 điều sau nha!

- Thứ nhất là hợp chất tạo bởi bao nhiêu nguyên tố, đó là những nguyên tố nào?

-Thứ hai, mỗi nguyên tố có bao nhiêu nguyên tử?

- Thứ ba, phân tử khối của hợp chất là bao nhiêu?

---

Đối với hợp chất FeO, thì công thức hợp chất này có ý nghĩa:

- Hợp chất cấu tạo bởi 2 nguyên tố hóa học là Fe và O.

- Hợp chất bao gồm 1 nguyên tử nguyên tố sắt và 1 nguyên tử nguyên tố Oxi.

- PTKFeO= NTKFe + NTKO= 56+16=72(đ.v.C)

* Hóa trị của Fe trong hợp chất là : II

 

Có gì không hiểu, em có thể hỏi lại nha ^^

Làm xong các dạng này, em có thể tự mở rộng ra bằng các loại sách nâng cao khác nghen em

Bình luận (0)
H24
29 tháng 8 2021 lúc 9:07

Gọi CTHH của hợp chất là $Fe_xO_y$

Ta có : 

$\%Fe = \dfrac{56x}{56x + 16y}.100\% = 77,78\%$
$\Rightarrow x = y$

Mặt khác : $M_{hợp\ chất} = 56x + 16y = 36M_{H_2} = 72$

Suy ra:  $x = y = 1$

Vậy CTHH cần tìm là $FeO$

Gọi hóa trị của Fe là a

Theo quy tắc hóa trị, ta có: a.I = II.1 Suy ra a = II

Vậy Fe có hóa trị II trong hợp chất

Ý nghĩa : 

- Phân tử được cấu tạo bởi 2 nguyên tố : Sắt và Oxi

- Tỉ lệ số nguyên tử Fe : số nguyên tử O là 1 : 1

- PTK = 72 đvC

Bình luận (0)