Những câu hỏi liên quan
LL
Xem chi tiết
GH
27 tháng 6 2023 lúc 21:03

Theo đề có:

\(\%_{Cl\left(MCl_x\right)}:\%_{Cl\left(MCl_y\right)}=\dfrac{1}{1,173}\)

\(\Leftrightarrow\dfrac{35,5x}{M+35,5x}:\dfrac{35,5y}{M+35,5y}=\dfrac{1}{1,173}\)

\(\Leftrightarrow\dfrac{35,5x\left(M+35,5y\right)}{35,5y\left(M+35,5x\right)}=\dfrac{1}{1,173}\)

\(\Leftrightarrow1,173x\left(M+35,5y\right)=y\left(M+35,5x\right)\)

\(\Leftrightarrow1,173xM+41,6415xy-yM-35,5xy=0\\ \Leftrightarrow1,173xM+6,1415xy=yM\left(1\right)\)

Lại có:

\(\%_{O\left(MO_{0,5x}\right)}:\%_{O\left(M_2O_y\right)}=1:1,352\)

\(\Leftrightarrow\dfrac{0,5x.16}{M+0,5x.16}:\dfrac{16y}{2M+16y}=1:1,352\)

\(\Leftrightarrow\dfrac{8x\left(2M+16y\right)}{16y\left(M+8x\right)}=\dfrac{1}{1,352}\)

\(\Leftrightarrow21,632xM+173,056xy-16yM-128xy=0\\ \Leftrightarrow21,632xM+45,056xy=16yM\)

\(\Rightarrow1,352Mx+2,816xy=yM\left(2\right)\)

Từ (1), (2) có: \(1,173xM+6,1415xy=1,352xM+2,816xy\)

\(\Leftrightarrow1,173xM+6,1415xy-1,352xM-2,816xy=0\\ \Leftrightarrow-0,179xM=-3,3255xy\\ \Rightarrow M=18,6y\)

Biện luận với y = 3  => M = 56

Thế y = 3 vào (1) được x = 2

=> CTPT của các hợp chất trên: \(FeCl_2,FeCl_3,FeO,Fe_2O_3\)

Bình luận (0)
TT
Xem chi tiết
MN
18 tháng 4 2019 lúc 11:55

mCl trong MClx là : 35,5x/M+35,5x (1)

mCl trong MCly là : 35,5y/M+35,5y(2)


=> (1)/(2)= 1/1,172

<=> M (y - 1,172x) = 6,106xy ( * )

Tương tự

mO trong MO = 0,5x là 8x/M+8x(3)

mO trong M2Oy= 16y/2M+16y (4)

=> (3)/(4) = 1/1,35

<=> M (y - 1,35x ) = 2,8xy (**)

từ ( * ) và (**) => y−1.172/y−1,35y =2,181

vì M là KL => có hóa trị 1, 2, 3

=>Xét x = 1, 2 , 3 ta có với x = 2 => y = 3 => M = 56 = Fe

Bình luận (0)
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LH
25 tháng 7 2018 lúc 11:09

https://diendan.hocmai.vn/threads/hoa-10-tim-nguyen-tu-khoi.182187/

Bình luận (0)
8Q
Xem chi tiết
H24
18 tháng 3 2022 lúc 12:20

1: Fe + S --to--> FeS

2: Fe + H2SO4 --> FeSO4 + H2

3: Fe + CuSO4 --> FeSO4 + Cu

4: CaO + CO2 --> CaCO3

5: FeO + H2SO4 --> FeSO4 + H2O

6: CO2 + 2NaOH --> Na2CO3 + H2O

7: H2SO4 + Cu(OH)2 --> CuSO4 + 2H2O

8: CaCO3 + 2HCl --> CaCl2 + CO2 + H2O

9: FeSO4 + 2NaOH --> Na2SO4 + Fe(OH)2

10: Na2SO4 + BaCl2 --> 2NaCl + BaSO4

Bình luận (0)
CB
Xem chi tiết
H24
25 tháng 1 2022 lúc 19:41

Một hợp chất khí, phân tử có 85,7% C về khối lượng, còn lại là H. Phân tử khối của hợp chất là 28. Tìm số nguyên tử của mỗi nguyên tố trong 1 phân tử hợp chất.

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
CD
25 tháng 11 2018 lúc 20:57

gọi Cthuc Oxit X là M2On : Y là : M2Om

Ta có Pt; M2On + 2nHNO3-> 2M(NO3)n+ nH2O

M2On + 2nHCl2-> 2MCln+ nH2O

- Tự chọn lượng chất: Gọi số gam oxit X là (2M+16n)gam hay 1 mol

ta có 2(M+62n)-2(M+35,5n)= 99,38( 2M+16n)/100

Gia ra:

M=18,7n

biện luân với n= 1,2,3

Nhận n=3 =>M =56

Vậy X là Fe2O3

Từ Phân tử khối của oxit Y bằng 45% phân tử khối của oxit X

=> Y: FeO

Bình luận (0)
HD
8 tháng 10 2019 lúc 13:23

bạn ơi, cho mình hỏi bài này trong sách gì vậy ạ???

Bình luận (0)