Những câu hỏi liên quan
BO
Xem chi tiết
NM
17 tháng 12 2021 lúc 21:56

BT1:

\(CTHH:XO_2\\ \Rightarrow M_{XO_2}=1,51.29\approx 44(g/mol)\\ \Rightarrow M_X=44-32=12(g/mol)\\ \Rightarrow X:C\\ \Rightarrow CTHH:CO_2\)

BT2:

\(CTHH_A:R_2O\\ \Rightarrow n_{R_2O}=\dfrac{5,6}{22,4}=0,25(mol)\\ \Rightarrow M_{R_2O}=\dfrac{11}{0,25}=44(g/mol)\\ \Rightarrow M_R=\dfrac{44-16}{2}=14(g/mol)\\ \Rightarrow R:N\\ \Rightarrow CTHH_A:N_2O\)

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
H24
21 tháng 2 2022 lúc 23:35

Hợp chất X : $R_2O_5$(lập CTHH dựa quy tắc hóa trị)

$M_X = 2R + 5O = 2R + 16.5 = 142\ đvC \Rightarrow R = 31(đvC)$

Vậy R là nguyên tố Photpho, CTHH X : $P_2O_5$

Hợp chất Y : $A_2(SO_4)_a$(lập CTHH dưa quy tắc hóa trị )

$M_Y = 2A + 96a =142 : 0,355 = 400\ đvC$

Với a = 1 thì A = 152 - loại

Với a = 2 thì A = 104 - loại

Với a = 3 thì A = 56 (Fe)

Vậy A là nguyên tố Fe, CTHH Y : $Fe_2(SO_4)_3$

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
H24
11 tháng 11 2021 lúc 20:38

D

Bình luận (0)
NK
11 tháng 11 2021 lúc 20:39

D

Bình luận (0)
BN
11 tháng 11 2021 lúc 20:39

D

Bình luận (1)
NB
Xem chi tiết
KR
23 tháng 12 2022 lúc 22:44

1. Gọi ct chung: \(C_xH_y.\) 

\(K.L.P.T=12.x+1.y=28< amu>.\)

\(\%H=100\%-85,71\%=14,29\%\)

\(\%C=\dfrac{12.x.100}{28}=85,71\%\)

\(C=12.x.100=85,71.28\)

\(C=12.x.100=2399,88\)

\(12.x=2399,88\div100\)

\(12.x=23,9988\)

\(x=23,9988\div12=1,9999\) làm tròn lên là 2.

vậy, có 2 nguyên tử C trong phân tử \(C_xH_y.\)

\(\%H=\dfrac{1.y.100}{28}=14,29\%\)

\(\Rightarrow y=4,0012\) làm tròn lên là 4 (cách làm tương tự nhé).

vậy, cthh của A: \(C_2H_4.\)

2. Mình chưa hiểu đề của bạn cho lắm? Trong đó % khối lượng mình k có thấy số liệu á.

Bình luận (4)
KD
26 tháng 12 2022 lúc 10:20

1,
Gọi công thức cần tìm là CxHy
Khối lượng phân tử là 28(amu)
 %Khối lượng nguyên tử H là:
   100%-85,71%=14,29%
\(\%C=\dfrac{12.x}{28}.100=85,71\%\)
=>x=2
\(\%H=\dfrac{1.y}{28}.100=14,2\%\)
=>y=4
Vậy công thức hóa học cần tìm là C2H4
2,Chắc là sai đề r ý

Bình luận (0)
TD
Xem chi tiết
H24
23 tháng 12 2021 lúc 10:22

CTHH: AxOy

Có: \(\dfrac{x.M_A}{x.M_A+16y}.100\%=70\%\)

=> \(M_A=\dfrac{112y}{3x}=\dfrac{2y}{x}.\dfrac{56}{3}\)

Xét \(\dfrac{2y}{x}\) = 1 => L

Xét \(\dfrac{2y}{x}=2\) => L

Xét \(\dfrac{2y}{x}=3\) => MA = 56 (Fe) => \(\dfrac{x}{y}=\dfrac{2}{3}\) => CTHH: Fe2O3

Bình luận (0)
ST
23 tháng 12 2021 lúc 10:45

Ta có:

\(\%A=70\%\rightarrow\%O=100\%-70\%=30\%\)

Theo quy tắc hóa trị mở rộng: 

\(\dfrac{70}{MA}.a=\dfrac{30}{16}.2\) với \(a\) là hóa trị của \(M\)

\(\rightarrow\dfrac{70}{MA}.a=3,75\\ \rightarrow\dfrac{70}{MA}=\dfrac{3,75}{a}\\ \rightarrow3,75.M.A=70a\\ \rightarrow MA=18,6.a\)

Bảng biện luận chạy từ \(1->7\)

         \(a\)     \(1\)     \(2\)      \(3\)      \(4\)       \(5\)       \(6\)
 \(MA=18,6a\)\(19\left(loại\right)\)\(38\left(loại\right)\)\(56\left(nhận\right)\)\(74\left(loại\right)\)\(93\left(loại\right)\)\(112\left(loại\right)\)

\(\rightarrow\) Với \(a=3\) thì \(MA=56\) là \(Fe\) mang hóa trị \(III\)

\(\rightarrow CTHH\) của \(A\) là \(Fe_2O_3\)

Bình luận (0)
PN
Xem chi tiết
CK
28 tháng 9 2016 lúc 19:32

1 nguyên tố

2 kí tự hoặc chữ cái

3 hợp chất

4 nguyên tố

5 kí tự hoặc chữ cái

6 ghi ở chân

7 nguyên tố

 

Bình luận (1)
VK
28 tháng 9 2016 lúc 20:37

Đơn chất được tạo nên  từ một ...............nguyên tố...........nên công thức hóa học của đơn chất chỉ gồm một........kí hiệu hoặc chứ cái..........Còn........hợp chất.........tạo nên từ hai ,ba ...nguyên tố.... nên công thức hóa học của hợp chất gồm hai, ba .......kí hiệu hoặc chữ cái...... Chỉ số ghi ở chân mỗi kí hiệu hóa học, bằng số......ghi ở chân.....của mỗi nguyên tố có trong một ..........nguyên tố..........của chất

Bình luận (1)
AD
3 tháng 10 2016 lúc 18:24

1) NGUYÊN TỐ HÓA HỌC

2)  KÍ HIỆU HÓA HỌC 

3) HỢP CHẤT 

4) NGUYÊN TỐ HÓA HỌC

5)  KÍ HIỆU HÓA HỌC 

6) NGUYÊN TỬ

7) PHÂN TỬ

Bình luận (0)
WT
Xem chi tiết
ND
20 tháng 3 2023 lúc 16:07

Câu B

limdim

 

Bình luận (0)
TL
Xem chi tiết
BT
1 tháng 9 2021 lúc 22:07

undefined

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
H24
3 tháng 1 2021 lúc 23:16

Theo đề bài, công thức của hợp chất có dạng \(XO_2\)

Ta có :\(M_{hợp\ chất} = X + 16.2 = 1,51.M_{không\ khí}=1,51.29=44(đvC)\\ \Rightarrow X = 12(Cacbon)\)

Vậy CTHH của hợp chất : \(CO_2\)

 

Bình luận (2)
H24
Xem chi tiết
IM
1 tháng 10 2016 lúc 19:05

Đơn chất được tạo nên từ một.........nguyên tố hóa học ....... nên công thức hóa học của đơn chất chỉ gồm một .........ký hiệu hóa học ............... Còn ........Hợp chất.........tạo nên từ hai, ba .........nguyên tố hóa học ........ nên công thức hóa học của hợp chất gồm hai, ba .........ký hiệu hóa học............. Chỉ số ghi ở chân mỗi kí hiệu hóa học, bằng số..........nguyên tử.............. của mỗi nguyên tố có trong một............phân tử............ của chất.

Bình luận (0)
DC
1 tháng 10 2016 lúc 19:11

 

Đơn chất được tạo nên từ một nguyên tố hóa học nên công thức hóa học của đơn chất chỉ gồm một kí hiệu hóa học. Còn hợp chất tạo nên từ hai, ba nguyên tố hóa học nên công thức hóa học của hợp chất gồm hai, ba kí hiệu hóa học. Chỉ số ghi ở chân mỗi kí hiệu hóa học, bằng số nguyên tử của mỗi nguyên tố có trong một phân tử của chất.

 

Bình luận (0)
TJ
1 tháng 10 2016 lúc 20:59

một nguyên tố hóa học........kí hiệu hóa học..Hợp chất .....nguyên tố hóa học....kí hiệu hóa học.....nguyên tử .........phân tửok

Bình luận (0)