Những câu hỏi liên quan
NN
Xem chi tiết
NS
15 tháng 5 2017 lúc 12:49

Đáp án A

nHCl= nH+= 0,4.10-2 (mol), mHCl= 0,146 gam

Bình luận (0)
VP
Xem chi tiết
VL
26 tháng 2 2021 lúc 19:35

undefined

Bình luận (0)
VL
26 tháng 2 2021 lúc 19:31

undefined

Bình luận (0)
NP
26 tháng 2 2021 lúc 19:52

Áp dụng sơ đồ đường chéo ta có:

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
20 tháng 4 2017 lúc 15:54

Khi pH = 10 thì [H+] = 1.10-10M và

Giải sách bài tập Hóa học 11 | Giải sbt Hóa học 11

nghĩa là cần có 1. 10 - 4  mol NaOH trong 1 lít dung dịch.

Vậy trong 250 ml (0,25 lít) dung dịch cần có Giải sách bài tập Hóa học 11 | Giải sbt Hóa học 11 NaOH hoà tan, nghĩa là cần có

Giải sách bài tập Hóa học 11 | Giải sbt Hóa học 11 NaOH

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
MN
11 tháng 3 2021 lúc 22:13

\(pH=14+log\left[OH^-\right]=10\)

\(\Rightarrow\left[OH^-\right]=10^{-4}\)

\(n_{NaOH}=10^{-4}\cdot0.3=3\cdot10^{-5}\left(mol\right)\)

\(m_{NaOH}=3\cdot10^{-5}\cdot40=1.2\cdot10^{-3}\left(g\right)\)

Bình luận (0)
H24
11 tháng 3 2021 lúc 22:16

\([H^+] = 10^{-pH} = 10^{-10} M\\ \Rightarrow C_{M_{NaOH}} = [OH^-] = \dfrac{10^{-14}}{10^{-10}}= 10^{-4}M\\ \Rightarrow n_{NaOH} = 10^{-4}.0,3 = 3.10^{-5}(mol)\\ m_{NaOH} = 3.10^{-5}.40 = 1,2.10^{-3}(gam)\)

Bình luận (0)
NH
Xem chi tiết
H24
27 tháng 7 2021 lúc 14:07

Câu 1 : 

Gọi thể tích dung dịch ban đầu là V(lít)

$[H^+] = 10^{-3}V(mol)$

Thể tích dung dịch lúc sau là : 

$V' = \dfrac{10^{-3}.V}{10^{-4}} = 10V$

Do đó cần pha loãng dung dịch ban đầu 10 lần thì thu được dung dịch trên

Bình luận (0)
H24
27 tháng 7 2021 lúc 14:08

Câu 2 :

$[OH^-] = 10^{-14} : 10^{-9} = 10^{-5}M$

$n_{OH^-} = 10^{-5}.1 = 10^{-5}(mol)$

Sau khi pha : 

$[OH^-] = 10^{-14} : 10^{-8} = 10^{-6}M$
$V_{dd} = \dfrac{10^{-5}}{10^{-6}} = 0,1(lít) = 100(ml)$
$V_{nước\ cần\ dùng} = 1000 - 100 = 900(ml)$

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
4 tháng 5 2018 lúc 7:42

Chọn B

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
8 tháng 9 2018 lúc 6:20

Gọi V, V’ lần lượt là thể tích dung dịch HCl có pH = 3, pH = 4

Do pH = 3 →  [H+] = 10-3M →  nH+trước khi pha loãng = 10-3V

pH = 4 →  [H+] = 10-4M →  nH+sau khi pha loãng = 10-4V’

Ta có nH+trước khi pha loãng = nH+sau khi pha loãng  → 10-3V = 10-4V’

V ' V = 10 - 3 10 - 4 = 10

Vậy cần pha loãng axit 10 lần

Đáp án B

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
28 tháng 9 2019 lúc 7:09

Chọn C.

Pha loãng hay cô cạn dung dịch thì số mol chất tan không đi, thể tích thay đổi nên nồng độ mol thay đổi, pH thay đổi.

Gọi Vl, V2 là th tích dung dịch axit có pH = 3 và thể tích H2O cần dùng để pha loãng.

- p H = 3 ⇒ H + = 10 - 3 M   ⇒ s ố   m o l   H + = 10 - 3 V 1   

- p H = 4 ⇒ H + = 10 - 4 M ⇒ s ố   m o l   H + = 10 - 4 V 1 + V 2

- Số mol H+ trước = số mol H+ sau   ⇒ 10 - 3 V 1 = 10 - 4 V 1 + V 2 ⇒ 9 V 1 = V 2

Vậy phải hòa 1 thể tích axit với 9 phn thể tích H2O.

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
9 tháng 8 2019 lúc 9:21

Đáp án B

Gọi V, V’ lần lượt là thể tích dung dịch HCl có pH = 3, pH = 4

Do pH = 3 => [H+] = 10-3M => nH+trước khi pha loãng = 10-3V

pH = 4 => [H+] = 10-4M => nH+sau khi pha loãng = 10-4V’

Ta có nH+trước khi pha loãng = nH+sau khi pha loãng=> 10-3V = 10-4V’ 

=> V ' V = 10 - 3 10 - 4 = 10

 

Vậy cần pha loãng axit 10 lần

Bình luận (0)