350mL= L cứu mình với
trộn 150 ml dd HCl 3M với 350ml dd HCl 2M. Nồng độ dd sau khi pha trộn là
Nếu trộn 150ml dd HCl 0,2M với 350ml dd HCl 0,04ml thì dung dịch thu được có nồng độ mol/l là bao nhiêu ? biết thể tích không đổi
\(n_{H^+}=n_{HCl}+n_{HCl}=0,15\cdot0,2+0,35\cdot0,04=0,044mol\)
\(C_M=\dfrac{0,044}{0,15+0,35}=\dfrac{0,044}{0,5}=0,088M\)
Ta có: \(\Sigma n_{HCl}=0,15\cdot0,2+0,35\cdot0,04=0,314\left(mol\right)\) \(\Rightarrow C_{M_{HCl}}=\dfrac{0,314}{0,15+0,35}=0,628\left(M\right)\)
Dẫn 56ml (đktc) khi SO2 đi qua 350ml dung dịch Ca(OH)2 vừa đủ tạo ra muối trung hòa A) viết pthh xảy ra B) tính tổng nồng độ mol dung dịch Ca(OH)2 đã dùng? C) Tính khối lượng muối tạo thành Giúp mình với cảm ơn nhiều ạ☺️
PTHH: \(SO_2+Ca\left(OH\right)_2\rightarrow CaSO_3+H_2O\)
Ta có: \(n_{SO_2}=\dfrac{0,056}{22,4}=0,0025\left(mol\right)=n_{Ca\left(OH\right)_2}=n_{CaSO_3}\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}C_{M_{Ca\left(OH\right)_2}}=\dfrac{0,0025}{0,35}\approx0,007\left(M\right)\\m_{CaSO_3}=0,0025\cdot120=0,3\left(g\right)\end{matrix}\right.\)
Cho V lít khí SO2 (đktc) hấp thụ vào 350ml dung dịch X gồm KOH 2M và Ba(OH)2 aM, sau phản ứng thu được 86,8 gam kết tủa. Mặt khác, hấp thụ 3,25V lít khí SO2 (đktc) vào 350ml dung dịch X ở trên, cũng thu được 86,8 gam kết tủa. Tính giá trị của a và V.
trộn 250ml dung dịch hcl 0,2M với 350ml dd hcl 0,4M thì thu đc dd có nồng độ mol = bn ?
\(n_{HCl\left(0,2M\right)}=0,25.0,2=0,05\left(mol\right)\)
\(n_{HCl}\left(0,4M\right)=0,35.0,4=0,14\left(MOL\right)\)
\(C_{M\left(ddthudc\right)}=\dfrac{0,05+0,14}{0,25+0,35}=0,31667\left(M\right)\)
Ta có nHCl 0,2M=0,2.0,25=0,05(mol)
nHCl 0,4M=0,4.0,35=0,14(mol)
=>C\(_M\)HCl=\(\dfrac{0,05+0,14}{0,25+0,35}\)=0,32M
Cho V lít khí CO2 đktc hấp thụ hết 350ml dd BaOH 0,2M. Thấy tạo thành 7,88g kết tủa. Tính V
nBa(OH)2=0,35*0,2=0,07(mol)
nBaCO3=\(\dfrac{7,88}{197}=0,04\left(mol\right)\)
TH1: Ba(OH)2 dư.
CO2+Ba(OH)2->BaCO3+H2O
=>nCO2=nBaCO3=0,04(mol)
=>V=0,04*22,4=0,896(l)
TH2: Ba(OH)2 đủ
CO2+Ba(OH)2->BaCO3+H2O(1)
0,07---0,07---------0,07
CO2+BaCO3+H2O->Ba(HCO3)2
0,03----0,03
nBaCO3(1)=0,07(mol)
=>nBaCO3(2)=0,07-0,04=0,03(mol)
=>nCO2(1,2)=0,07+0,03=0,1(mol)
=>V=0,1*22,4=2,24(l)
Hấp thụ CO2 bằng dung dịch Ba(OH)2 có tạo thành kết tủa ---> phản ứng muối tạo muối trung hòa hoặc hai muối:
CO2(k) + Ba(OH)2 (dd)---> BaCO3(r) +H2O(t) (1)
có thể có: 2CO2(k)+ Ba(OH)2(dd)---> Ba(HCO3)2(dd) (2)
nBaCO3= 7,88: 197= 0,04 mol. nBaCO3= 0,35.0,2=0,07 (mol)
TH1: Ko có phản ứng (2):
Theo (1) nBa(OH)2(p.u)= nBaCO3 = 0,04(mol) < 0,07 mol ---> Ba(OH)2 dư
nCO2= nBaCO3= 0,04 mol---> V=0,896 (1)
TH2: có phản ứng (2):
Theo (1): nBa(OH)2 (1)= nBaCO3=0,04(mol)--->n Ba(OH)2 (2)= 0,03 mol
nCO2=nBaCO2= nBaCO3= 0,04 mol---> V= 0,896 (2)
theo (1) (2): nCO2= nBaCO3+2n Ba(OH)2 (2)= 0,1 mol---> V= 22,4 l
Tính nồng độ của các ion trong dd sau khi pha trộn: 50ml dd H2SO4 0,4M với 350ml dd HCL 0,2M.
\(n_{H_2SO_4}=0,05.0,4=0,02\left(mol\right)\\ n_{HCl}=0,35.0,2=0,07\left(mol\right)\\ \left[H_2SO_4\right]=\dfrac{0,02}{0,05+0,35}=0,05\left(M\right)\\ \left[HCl\right]=\dfrac{0,07}{0,05+0,35}=0,175\left(M\right)\\ \Rightarrow\left[H^+\right]=0,05.2+0,175.1=0,275\left(M\right)\\ \left[SO^{2-}_4\right]=0,05\left(M\right)\\ \left[Cl^-\right]=0,175\left(M\right)\)
Cứu mình với mình cần gấp
\(\dfrac{1}{-2x^2+4x-2}=\dfrac{x-2}{-2\left(x-1\right)^2\left(x-2\right)}\\ \dfrac{1}{2x^2-6x+4}=\dfrac{x-1}{2\left(x-1\right)^2\left(x-2\right)}\)
cứu mình với mình đang cần gấp