Bài 1. Tính chất hóa học của oxit. Khái quát về sự phân loại oxit

PN

Một hỗn hợp gồm Fe2O3 và MgO nặng 16g được hoà tan hoàn tan hết trong dung dịch HCl, sau đó đem cô cạn được 35.25 muối khan. Thành phần % khối lượng mỗi oxit trong hỗn hợp ban đầu là?

LH
11 tháng 7 2018 lúc 20:47

PTPƯ:

Fe2O3 + 6HCl -> 2FeCl3 +3H2 (1)

..x.............6x..........2x...........3x

MgO + 2HCl -> MgCl2 + H2O (2)

..y..........2y..........y...........y

Từ (1) và (2) ta có \(\left\{{}\begin{matrix}160x+40y=16\\325x+95y=35,25\end{matrix}\right.\)=>\(\left\{{}\begin{matrix}x=0,05\\y=0,2\end{matrix}\right.\)

mFe2O3 = 0,05.160 = 8 g

C%Fe2O3 = \(\dfrac{8}{16}\).100% = 50%

C%MgO = 100% - 50% = 50%

Bình luận (3)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
DU
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
LC
Xem chi tiết