Bài 13. Luyện tập chương I: Các loại hợp chất vô cơ

NL

Hòa tan m (g) SO3 vào 500ml dung dịch H2SO4  24,5%, khối lượng riệng 1,2g/ml. Thu được dung dịch H2SO4. tính m

H24
26 tháng 9 2016 lúc 17:45
Trình bày không đẹp lăm thông cảm nha SO3 + H2O --------> H2SO4 
  m/80...m/80...............m/80 (mol) 
mct của dd mới = 500.1,2.0,245 + 49m/40 =147 + 49m/40 (g) 
mdd mới = 1,2.500 + m = 600 + m (g) 
=> (147 + 49m/40 )/(600 + m) = 0,49 
=> m= 200(g)
  
Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GB
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
19
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết