Bài 4. Một số axit quan trọng

H24

Hoà tan hoàn toàn 20g hỗn hợp kim loại gồm Fe và Cu vào 100ml dd axit H2SO4 loãng vừa đủ sinh ra 4,48 lit khí đktc. Tính a. Thành phần % theo khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp. b. nồng độ mol của dung dịch axit H2SO4 cần dùng.

DD
12 tháng 10 2023 lúc 19:48

\(n_{H_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)

PTHH: 

\(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\)

0,2     0,2               0,2       0,2

\(a,\%m_{Fe}=\dfrac{0,2.56}{20}.100\%=56\%\)

\(\%m_{Cu}=100\%-56\%=44\%\)

\(b,C_{M\left(H_2SO_4\right)}=\dfrac{0,2}{0,1}=2\left(M\right)\)

Bình luận (0)
NV
12 tháng 10 2023 lúc 22:29

\(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\)

  \(1\)          \(1\)                             \(1\)

  \(0,2\)        \(0,2\)                      \(0,2\)

\(n_{H_2}=\dfrac{V}{22,4}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)

\(m_{Fe}=n.M=0,2.56=11,2\left(g\right)\)

\(^0/_0Fe=\dfrac{11,2}{20}.100^0/_0=56^0/_0\)

\(^0/_0Cu=100^0/_0-56^0/_0=44^0/_0\)

\(C_{M_{H_2SO_4}}=\dfrac{n}{V_{dd}}=\dfrac{0,2}{0,1}=2M\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CK
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết