Bài 4. Một số axit quan trọng

NH
Hoà tan hoàn toàn 12.1 gam hỗn hợp bột CuO và ZnO cần 73.5gam dung dịch h2so4 20% a) viết các phương trình hoá học b) tính phần trăm theo khối lượng của mỗi oxit trong hỗn hợp ban đầu
ND
27 tháng 12 2020 lúc 9:31

a) mH2SO4= 20%.73,5=14,7(g) -> nH2SO4=0,15(mol)

PTHH: CuO + H2SO4 -> CuSO4 + H2O

x______________x____x(mol)

ZnO + H2SO4 -> ZnSO4 + H2O

y_____y_______y(mol)

Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}80x+81y=12,1\\x+y=0,15\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,05\\y=0,1\end{matrix}\right.\)

b) mCuO=0,05.80=4(g) 

-> %mCuO= (4/12,1).100=33,058%

=>%mZnO= 66,942%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết