Bài 1. Tính chất hóa học của oxit. Khái quát về sự phân loại oxit

AT

Hòa tan 100g dung dịch AgNO3 34% vào 50g dd BaCl2 20,8%.

a) Viết PTHH

b) Tính nồng độ % các chất trong dung dịch sau phản ứng

 

VU
13 tháng 6 2022 lúc 14:05

`a)`

\(\left\{{}\begin{matrix}m_{AgNO_3}=\dfrac{34}{100}.100=34\left(g\right)\\m_{BaCl_2}=\dfrac{20,8}{100}.0=10,4\left(g\right)\end{matrix}\right.\\ \Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{AgNO_3}=\dfrac{34}{170}=0,2\left(mol\right)\\n_{BaCl_2}=\dfrac{10,4}{208}=0,05\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

PTHH:              \(2AgNO_3+BaCl_2\rightarrow2AgCl\downarrow+Ba\left(NO_3\right)_2\)

ban đầu            0,2             0,05 

sau pư               0,1                0           0,1             0,05

`b)`

\(m_{dd}=100+50-0,1.143,5=135,65\left(g\right)\\ \Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}C\%_{AgNO_3\left(dư\right)}=\dfrac{0,1.170}{135,65}.100\%=12,53\%\\C\%_{Ba\left(NO_3\right)_2}=\dfrac{0,05.261}{135,65}.100\%=9,62\%\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HC
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
GP
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết