Đề kiểm tra 1 tiết chương I: Các loại hợp chất vô cơ-Đề 1

NC

Dung dịch Cucl2 13,5% tác dụng đủ với 50g dung dịch Naoh 8%.

a)Tính khối lượng chất rắn sinh ra. Tính khối lượng dung dịch Cucl2 13,5% đã dùng.

b) Tính C% các chất có trong dd sau khi tách bỏ kết tủa.

c)Nhúng thanh kim loại R vào dd cucl2 trên cho đến phản ứng hoàn toàn, khối lượng thanh kim loại tăng 2g. Xác định kim loại R

NP
28 tháng 7 2018 lúc 16:57

CuCl2+ 2NaOH ----> Cu(OH)2↓+ 2NaCl

a)nNaOH=(50*8%)/40=0.1 mol

Theo pt nCu(OH)2=nCuCl2=1/2nNaOH=0.05 mol

=>m↓=98*0.05=4.9 g

=>mdd CuCl2=(0.05*135)/13.5%=50 g

b) mdd sau p/ư =50+50-4.9=95.1 g

Theo pt nNaCl=nNaOH=0.1 mol

=>mNaCl=58.5*0.1=5.85 g

=>C%NaCl=(5.85*100)/95.1=6.15%

c) ( đề có bị thiếu k v bạn )

Bình luận (2)
NP
31 tháng 7 2018 lúc 20:48

2R+ aCuCl2 ------> 2RCla+ aCu

0.1/a...0.05.............0.1/a..........0.05

nCuCl2=0.05 mol

Theo đề bài khối lượng Kl tăng 2 g

Ta có mtăng=mCu-mR= \(64\cdot0.05-\dfrac{0.1R}{a}=2\)

=>R=12a

Lập bảng biện luận => Với a=2 thì R là Mg

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
QH
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
BS
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
7L
Xem chi tiết