Bài 10. Một số muối quan trọng

TK

Cho150g dd bacl2 10,4% vao250g dd h2so4 9,8% thu được dung dịch x. Tính c% các chất tan có trong x

NH
31 tháng 8 2018 lúc 22:11

mbacl2=150.10,4/100=15,6g=>nbacl2=15,6/208=0,075mol

mh2so4=250.9,8/100=24,5g=>nh2so4=24,5/98=0,25mol

pt: bacl2 + h2so4 -> baso4 + 2 hcl

ncó: 0,075 0,25

npứ: 0,075 0,075 0,075 0,15

ndư: 0 0,175

dd x sau pứ hcl và h2so4 dư

=> mbaso4=0,075.233=17,475g

mdd x=mdd bacl2 +mdd h2so4-mbaso4=150+250-17,475=382,525g

=>mhcl=0,175.36,5=6,3875g=>C%=6,3875/382,525.100~1,670%

=>mh2so4 dư=0,175.98=17,15g=>C%=17,15/382,525.100~4,483%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CN
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
CK
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
7L
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
SV
Xem chi tiết