Bài 4. Một số axit quan trọng

TN

Cho một lượng bột kẽm dư vào 200 m HCl 0,5M

a) Tính thể tích khí thoát ra(đktc)

b) Tính nồng độ mol muối sau pư

CC
14 tháng 9 2016 lúc 22:55

Zn+2HCl->ZnCl2+H2

nHCl=0.1(mol)

theo pthh:nH2=1/2 nHCl->nH2=0.05(mol)

V khí=0.05*22.4=1.12(l)

theo pthh:nZnCl2=nH2=>nZnCl2=0.05(mol)

CM muối:0.05:0.2=0.25(M)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
BL
Xem chi tiết
YT
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VM
Xem chi tiết