Bài 13. Luyện tập chương I: Các loại hợp chất vô cơ

9S

Cho 5.4 gam Al vào 294 gam dd H2SO4 20% . Tính nồng độ phần trăm chất tan có trong dd sau phản ứng?

NG
30 tháng 10 2021 lúc 20:02

undefined

Bình luận (0)
HP
30 tháng 10 2021 lúc 20:10

Ta có: \(n_{Al}=\dfrac{5,4}{27}=0,2\left(mol\right)\)

Ta lại có: \(C_{\%_{H_2SO_4}}=\dfrac{m_{H_2SO_4}}{294}.100\%=20\%\)

=> \(m_{H_2SO_4}=58,8\left(g\right)\)

=> \(n_{H_2SO_4}=\dfrac{58,8}{98}=0,6\left(mol\right)\)

PTHH: 2Al + 3H2SO4 ---> Al2(SO4)3 + 3H2

Ta thấy: \(\dfrac{0,2}{1}=\dfrac{0,6}{3}\)

Vậy không có chất dư.

Theo PT: \(n_{Al_2\left(SO_4\right)_3}=\dfrac{1}{2}.n_{Al}=\dfrac{1}{2}.0,2=0,1\left(mol\right)\)

=> \(m_{Al_2\left(SO_4\right)_3}=0,1.342=34,2\left(g\right)\)

Ta có: \(m_{dd_{Al_2\left(SO_4\right)_3}}=294+5,4-\left(\dfrac{3}{2}.0,2.2\right)=298,8\left(g\right)\)

=> \(C_{\%_{Al_2\left(SO_4\right)_3}}=\dfrac{34,2}{298,8}.100\%=11,45\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PH
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BA
Xem chi tiết
WP
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết