Bài 13. Luyện tập chương I: Các loại hợp chất vô cơ

PT

cho 300g dung dịch HCl7,3% tác dụng với 2,7gAl.

a) Tính m chất dư

b) tính VH2 (đktc)

c)tính C% dung dịch sau phản ứng

HP
19 tháng 9 2017 lúc 7:42

\(n_{HCl}=\dfrac{300.7,3}{36,5.100}=0,6mol\)

\(n_{Al}=\dfrac{2,7}{27}=0,1mol\)

2Al+6HCl\(\rightarrow\)2AlCl3+3H2

\(\dfrac{0,1}{2}< \dfrac{0,6}{6}\) suy ra: Al hết, HCl dư

nHCl=3nAl=0,3mol

nHCl dư=0,6-0,3=0,3mol

mHCldư=0,3.36,5=10,95g

\(n_{H_2}=\dfrac{3}{2}.n_{Al}=0,15mol\)

\(V_{H_2}=0,15.22,4=3,36l\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TQ
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết