Bài 4. Một số axit quan trọng

LN

Cho 14,3 gam hỗn hợp hai kim loại Fe và Cu vào 150 gam dung dịch H2SO4 loãng, thu được 4,48 lít khí (đktc)
a) Viết các PTHH
b) Tính khối lượng mỗi kim loại có trong hỗn hợp ban đầu
c) Tính nồng độ % của dung dịch muối thu được

CM
8 tháng 12 2017 lúc 16:12

PTHH: Fe + H2SO4 --> FeSO4 + H2

còn Cu không t/d được với H2SO4 vì Cu đứng sau H

Ta có nH2 = \(\dfrac{V}{22,4}\)= \(\dfrac{4,48}{22,4}\)= 0,2 mol

PTHH: Fe + H2SO4 --> FeSO4 + H2

Pt: 1 1 1 1 (mol)

Pư 0,2 <-----0,2 <-------0,2 <---0,2 (mol)

mFe = n . M = 0,2 . 56 = 11,2 g

==> mCu = mhh - mFe = 3,1 g

mdd = mFe + mH2SO4 - mH2 = 150 + 0,2.56 - 0,2 .2 = 160,8 g

mFeSO4​ = 0,2 .152=30,4 g

C% dd FeSO4 = \(\dfrac{m_{ct}}{m_{dd}}\). 100% \(\approx\)19 %

Mình nghĩ vậy :3

------------------------------------------------------------------------------Thân

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
CK
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết