Đề kiểm tra 1 tiết chương I : Các loại hợp chất vô cơ-Đề 2

VE

5,4 nhôm phản ứng với dung dịch HCL dư thu được dung dịch A và V lít khí H2 (đktc)

A. Viết PTHH xảy ra

B. Tính V

C. Cho A phản ứng đủ với 200ml dung dịch NAOH thì thu được kết tủa. Tính khối lượng kết tủa và nồng độ OH mol NAOH

NN
18 tháng 12 2018 lúc 8:49

a/ PTHH: 2 Al + 6 HCl --> 2 AlCl3 + 3 H2
0,2 ------> 0,6 --------> 0,2 -------> 0,3 (mol)

nAl = \(\dfrac{5,4}{27}\) = 0,2 (mol)
b/ V\(H_2\) = 0,3 . 22,4 = 6,72 (L)

c/ AlCl3 + 3NaOH ------> 3NaCl + Al(OH)3
0,2 ------> 0,6 -----------> 0,6 ---------> 0,2 (mol)
m\(Al\left(OH\right)_3\) = 0,2 . 78 = 15,6 (g)
Đổi 200ml = 0,2 L
CM = \(\dfrac{n}{V}\) = \(\dfrac{0,6}{0,2}\) = 3 (M)
Mong là sẽ đúng ..!!! Chúc bạn học tốt...

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
UT
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết