Con lắc lò có có k=40N/m ; m=100g. a) Tính chu kì, tần số, tần số góc b) Kéo vật ra khỏi vị trí cân bằng 5cm rồi thả nhẹ (bỏ qua ma sát). Tính năng lượng của vật, v của vật khi bằng nhau, độ lớn giá tốc cực đại.
Một con lắc lò xo gồm vật nặng khối lượng m = 0,1kg và lò xo có độ cứng k = 40N/m treo thẳng đứng. Cho con lắc dao động với biên độ 3cm. Lấy g = 10 m / s 2 . Lực cực đại mà lò xo tác dụng vào điểm treo là:
A. 0,2N
B. 0,1N
C. 2,2N
D. 1N
Đáp án C
Tại vị trí cân bằng, lò xo đã dãn một đoạn ∆ l 0 . Vật nặng chịu tác dụng của hai lực cân bằng, trọng lực và lực đàn hồi. Vậy:
Một con lắc lò xo gồm vật nặng khối lượng m = 0,1kg và lò xo có độ cứng k = 40N/m treo thẳng đứng. Cho con lắc dao động với biên độ 3cm. Lấy g = 10 m/s2. Lực cực đại mà lò xo tác dụng vào điểm treo là:
A. 0,2N.
B. 0,1N
C. 2,2N
D. 1N
Tại vị trí cân bằng, lò xo đã dãn một đoạn ∆ l 0 . Vật nặng chịu tác dụng của hai lực cân bằng, trọng lực và lực đàn hồi. Vậy:
Lực đàn hồi cực đại tác dụng lên vật là:
Đáp án C
Con lắc lò xo có độ cứng k = 40N/m, treo vật có khối lượng m = 1kg, chịu dao động cưỡng bức với lực F = F 0 cos 10 t và dao động với biên độ A = 10cm. gia tốc dao động cực đại của con lắc
A. 200 n cm / s 2
B. 1000 cm / s 2
C. 100 n cm / s 2
D. 2000 cm / s 2
Chọn đáp án B
+ Con lắc dao động cưỡng bức với tần số góc là ω = 10 rad / s và biên độ A = 10cm
→ a max = A . ω 2 = 100 cm / s 2
Một con lắc gồm lò xo có độ cứng k = 40N/m , vật nặng khối lượng m đặt trên mặt phẳng nghiêng góc nghiêng α = 30°, bỏ qua ma sát, lấy g = 10m/s2. Khi con lắc ở vị trí cân bằng thế năng đàn hồi của lò xo bằng 0,05 J. Giá trị của m là
A. 400g
B. 800g
C. 500g
D. 200g
Đáp án A
Chọn Ox như hình vẽ
Xét ở vị trí cân bằng các lực tác dụng vào vật bằng O:
Ai giải chi tiết giúp e với ạ:
Một con lắc lò xo nằm ngang có độ cứng k=40N/m,vật nặng có khối lượng m,trong quá trình dao động điều hòa,chiều dài của lò xo biến thiên từ 14cm đến 20cm,độ lớn lực kéo về tác dụng vào con lắc là?
A=\(\frac{l_{max}-l_{min}}{2}=\frac{20-14}{2}=3\).F=kA=40.0,03=1,2(N)
Một con lắc lò xo gồm vật nặng khối lượng m = 100g, lò xo có độ cứng k = 40N/m, dao động không ma sát bên mặt phẳng nằm ngang với độ biến dạng cực đại của lò xo bằng ∆ l m a x = 4cm . Vận tốc lớn nhất của vật bằng
A. 80 cm/s
B. 40 cm/s
C. 160 cm/s
D. 10 cm/s.
Đáp án A
+ Do bỏ qua ma sát nên cơ năng của con lắc lò xo bảo toàn.
+ Khi ∆ l m a x = 4cm = 0,04m thì thế năng lớn nhất động năng bằng O.
+ Khi vmax thì động năng lớn nhất thế năng bằng O.
+ Theo bảo toàn cơ năng ta có:
Một con lắc lò xo gồm vật nặng có khối lượng m = 200g và lò xo có độ cứng k = 40N/m, dao động trên mặt phẳng nằm ngang có hệ số ma sát μ = 0,2. Cứ khi vật đến vị trí, tại đó lò xo dãn cực đại ∆ l = 3 cm, người ta lại tác động vào vật nặng xung lực theo hướng làm lò xo co lại và vật nặng lại có vận tốc ban đầu V 0 → . Con lắc dao động ổn định, lấy g = 10 m/s2 . Giá trị của V 0 → bằng
A. 90 cm/s
B. 60 cm/s
C. 100cm/s
D. 80cm/s
- Áp dụng định luật bảo toàn năng lượng cho quá trình chuyển động từ vị trí lò xo dãn cực đại đến vị trí lò xo nén cực đại
(từ phải qua trái) là
Với : là độ nén cực đại của lò xo.
: là độ dãn cực đại của lò xo.
- Áp dụng định luật bảo toàn năng lượng cho quá trình chuyển động ngược lại (từ trái qua phải) là
Một con lắc lò xo gồm vật nặng khối lượng m = 100g, lò xo có độ cứng k = 40N/m, dao động không ma sát bên mặt phẳng nằm ngang với độ biến dạng cực đại của lò xo bằng ∆ l m a x = 4 cm. Vận tốc lớn nhất của vật bằng
A. 80 cm/s
B. 40 cm/s
C. 160 cm/s
D. 10 cm/s
Đáp án A
+ Do bỏ qua ma sát nên cơ năng của con lắc lò xo bảo toàn.
+ Khi ∆ l m a x = 4cm = 0,04m thì thế năng lớn nhất động năng bằng O.
+ Khi vmax thì động năng lớn nhất thế năng bằng O.
+ Theo bảo toàn cơ nằng ta có:
cho một lò xo dài 90cm. Người ta cắt lò xo thành 2 lò xo sao cho chúng có k lần lượt là 40N/m và 60N/m. Ghép 2 lò xo song song với nhau và gắn vào một vật nhỏ để tạo thành con lắc lò xo. Khi vật CB thì độ biến dạng của 2 lò xo lần lượt là
Con lắc lò xo treo thẳng đứng có lò xo nhẹ độ cứng k=40N/m dao động theo phương thẳng đứng với tần số góc 10rad/s và biên độ A=10cm. Chọn trục tọa độ thẳng đứng có chiều (+) hướng lên. Lấy g=10m/s2. Lực lò xo tác dụng lên điểm treo khi vật ở li độ dương và có tốc độ 80cm/s là:
A. 2,4N B. 2N C. 1,6N D. 5,6N