vật dao dộng quỹ đạo chiều dài 16 cm .li độ của vật ko thể là
A.6 cm.B.-8 cm C.0cmD.10cmMột vật nhỏ dao động điều hòa trên một quỹ đạo thẳng dài 16 cm với chu kì 2 s. Từ thời điểm vật qua vị trí có li độ 4 cm theo chiều dương đến khi gia tốc của vật có độ lớn cực tiểu lần đầu tiên, tốc độ chuyển động trung bình của vật là
A. 28,8 cm/s
B. 4,8 cm/s
C. 9,6 cm/s
D. 14,4 cm/s
Một vật dao động điều hòa trên quỹ đạo dài 20 cm. Sau 1 12 s kể từ thời điểm ban đầu vật đi được 10 cm mà chưa đổi chiều chuyển động vật đến vị trí có li độ 5 cm theo chiều dương. Phương trình dao động của vật là:
A. x = 10 cos 6 πt − π 3 cm .
B. x = 10 cos 6 πt − 2 π 3 cm .
C. x = 10 cos 4 πt − π 3 cm .
D. x = 10 cos 4 πt − 2 π 3 cm .
Một vật dao động điều hòa trên quỹ đạo dài 20 cm. Sau 1 12 s kể từ thời điểm ban đầu vật đi được 10 cm mà chưa đổi chiều chuyển động vật đến vị trí có li độ 5 cm theo chiều dương. Phương trình dao động của vật là:
Một vật dao động điều hòa trên quỹ đạo dài 20 cm. Sau 1 12 s kể từ thời điểm ban đầu vật đi được 10 cm mà chưa đổi chiều chuyển động vật đến vị trí có li độ 5 cm theo chiều dương. Phương trình dao động của vật là:
A. x = 10 cos 6 πt - π 3 cm
B. x = 10 cos 6 πt - 2 π 3 cm
C. x = 10 cos 4 πt - π 3 cm
D. x = 10 cos 4 πt - 2 π 3 cm
Khoảng thời gian giữa 2 lần liên tiếp vật đổi chiều chuyển động tức là nó đã đi được nửa chu kỳ \(\Rightarrow\dfrac{T}{2}=21,16-\dfrac{25}{16}\Rightarrow T=39,195\left(s\right)\)
\(A=\dfrac{16}{2}=8\left(cm\right)\)
Ban đầu vật ở đâu bạn? Cho vật đi theo chiều âm nhưng lại ko cho vị trí vật ?
Một con lắc lò xo gồm lò xo có độ cứng 10 N/m và vật nặng có khối lượng 100 g dao động điều hòa trên quỹ đạo dài 8 cm. Tại thời điểm ban đầu t = 0 vật nặng qua vị trí có li độ -2 cm theo chiều dương. Phương trình dao động của vật là
A. x = 4cos(10t + 2π/3) cm
B. x = 8cos(10t + π/3) cm
C. x = 8cos(10t - π/3) cm
D. x = 4cos(10t - 2π/3) cm
Một con lắc lò xo gồm lò xo có độ cứng 10 N/m và vật nặng có khối lượng 100 g dao động điều hòa trên quỹ đạo dài 8 cm. Tại thời điểm ban đầu t = 0 vật nặng qua vị trí có li độ -2 cm theo chiều dương. Phương trình dao động của vật là
A. x = 4cos(10t + 2π/3) cm
B. x = 8cos(10t + π/3) cm
C. x = 8cos(10t - π/3) cm
D. x = 4cos(10t - 2π/3) cm
Đáp án D
Ta có biên độ dao động A = 8/2 = 4 cm.
Tại t = 0 vật qua vị trí x = -2 cm = -A/2 và theo chiều dương
→ Phương trình dao động của vật là x = 4cos(10t - 2π/3) cm.
Một con lắc lò xo gồm lò xo có độ cứng 10 N/m và vật nặng có khối lượng 100 g dao động điều hòa trên quỹ đạo dài 8 cm. Tại thời điểm ban đầu t = 0 vật nặng qua vị trí có li độ -2 cm theo chiều dương. Phương trình dao động của vật là
A. x = 4 cos 10 t + 2 π / 3 cm
B. x = 8 cos 10 t - π / 3 cm
C. x = 4 cos 10 t - 2 π / 3 cm
D. x = 4 cos 10 t + π / 3 cm
Một vật nhỏ dao động điều hòa trên một đường thẳng với biên độ 8 cm. Chiều dài quỹ đạo của vật là
A. 12 cm.
B. 4 cm.
C. 16 cm.
D. 24 cm