ML
Chuẩn bị: đất đèn (chứa CaC2), nước tinh khiết; ống nghiệm chứa khoảng 2 mL dung dịch KMnO4 loãng, ống nghiệm chứa khoảng 2 mL dung dịch nước Br2 loãng, bình cầu có nhánh 250 mL, ống dẫn thuỷ tinh hình chữ L, ống dẫn thuỷ tinh đầu vuốt nhọn, giá để ống nghiệm, que đóm, bình thuỷ tinh chứa dung dịch NaOH.Tiến hành:- Cho khoảng 5 g đất đèn vào bình cầu có nhánh và cho nước cất vào phễu nhỏ giọt. Lắp dụng cụ như Hình 16.6 (chú ý đuôi của phễu nhỏ giọt không chạm vào chất rắn).- Mở khoá phễu nhỏ giọ...
Đọc tiếp

Những câu hỏi liên quan
H24
Xem chi tiết
DL
13 tháng 3 2022 lúc 14:05

CaC2 + 2H2O → Ca(OH)2 + C2H2

Ta có: nCaC2 = nC2H2 = 0,8 mol → mCaC2 = 0,8.64 = 51,2 gam

Do đất đèn chứa 80% CaC2 nên khối lượng đất đèn đã dùng là mđất đèn = 51,2.100/80 = 64 gam

Bình luận (2)
NG
13 tháng 3 2022 lúc 14:07

\(n_{C_2H_2}=\dfrac{17,92}{22,4}=0,8mol\)

\(CaC_2+2H_2O\rightarrow C_2H_2+Ca\left(OH\right)_2\)

0,8                        0,8

\(\Rightarrow m_{CaC_2}=0,8\cdot64=51,2g\)

\(\Rightarrow m_{đấtđèn}=\dfrac{51,2\cdot100\%}{80\%}=64g\)

Bình luận (0)
NT
13 tháng 3 2022 lúc 14:08

\(n_{C_2H_2}=\dfrac{V}{22,4}=\dfrac{17,92}{22,4}=0,8mol\)

\(CaC_2+2H_2O\rightarrow C_2H_2+Ca\left(OH\right)_2\)

 0,8                         0,8                        ( mol )

\(m_{CaC_2}=0,8.64.100:80=64g\)

Bình luận (2)
PH
Xem chi tiết
LA
8 tháng 3 2023 lúc 22:59

Ta có: mCaC2 = 6,4.80% = 5,12 (g) 

\(\Rightarrow n_{CaC_2}=\dfrac{5,12}{64}=0,08\left(mol\right)\)

PT: \(CaC_2+2H_2O\rightarrow Ca\left(OH\right)_2+C_2H_2\)

Theo PT: \(n_{C_2H_2}=n_{CaC_2}=0,08\left(mol\right)\Rightarrow V_{C_2H_2}=0,08.22,4=1,792\left(l\right)\)

Bình luận (0)
TA
Xem chi tiết
H24
11 tháng 3 2022 lúc 16:36

C

Bình luận (0)
H24
11 tháng 3 2022 lúc 16:37

D.2,24 lít

Bình luận (1)
VH
11 tháng 3 2022 lúc 16:38

c

Bình luận (0)
NT
Xem chi tiết
NG
13 tháng 3 2022 lúc 14:03

\(m_{đấtđèn}=\dfrac{m\cdot90\%}{100\%}=0,9m\left(kg\right)\)

\(n_{C_2H_2}=\dfrac{560}{22,4}=25mol\)

\(CaC_2+2H_2O\rightarrow C_2H_2+Ca\left(OH\right)_2\)

25                          25

\(\Rightarrow m_{CaC_2}=25\cdot64=1600g\)

\(\Rightarrow m_{đấtđèn}=0,9\cdot1600=1440g=1,44kg\)

Bình luận (0)
V4
Xem chi tiết
LA
28 tháng 3 2023 lúc 12:17

Ta có: \(n_{C_2H_2}=\dfrac{168}{22,4}=7,5\left(mol\right)\)

PT: \(CaC_2+2H_2O\rightarrow Ca\left(OH\right)_2+C_2H_2\)

Theo PT: \(n_{CaC_2\left(LT\right)}=n_{C_2H_2}=7,5\left(mol\right)\)

Mà: H = 90%

\(\Rightarrow n_{CaC_2\left(TT\right)}=\dfrac{7,5}{90\%}=\dfrac{25}{3}\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{CaC_2\left(TT\right)}=\dfrac{25}{3}.64=\dfrac{1600}{3}\left(g\right)\)

Mà: Đất đèn chứa 80% CaC2.

⇒ m đất đèn = 1600/3 : 80% = 2000/3 (g)

Bình luận (0)
HB
Xem chi tiết
GD

\(n_{C_2H_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\\ PTHH:CaC_2+2H_2O\rightarrow Ca\left(OH\right)_2+C_2H_2\\ n_{CaC_2}=n_{C_2H_2}=0,2.64=12,8\left(g\right)\\\%m_{\dfrac{CaC_2}{đất.đèn}}=\dfrac{12,8}{16}.100\%=80\%\)

Bình luận (0)
HB
Xem chi tiết
GD

\(CaC_2+2H_2O\rightarrow Ca\left(OH\right)_2+C_2H_2\\ n_{CaC_2}=n_{C_2H_2}=\dfrac{1,12}{22,4}=0,05\left(mol\right)\\ m_{CaC_2}=64.0,05=3,2\left(g\right)\\ \%m_{\dfrac{CaC_2}{đất.đèn}}=\dfrac{3,2}{4}.100\%=80\%\)

Bình luận (0)
ML
Xem chi tiết
GD

Vì CaC2 tác dụng được với nước tạo thành C2H2 mà khí này cháy được trong không khí ở nhiệt độ cao và toả nhiều nhiệt --> làm đám cháy lớn hơn, toả nhiều nhiệt hơn, nóng hơn, gây hại hơn

\(CaC_2+2H_2O\rightarrow Ca\left(OH\right)_2+C_2H_2\)

Bình luận (0)
NT
4 tháng 8 2023 lúc 1:29

Bởi vì là CaC2 phản ứng với nước tạo thành axetilen cháy mạnh, tỏa nhiều nhiệt dẫn tới đám cháy trở nên dữ dội hơn

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
12 tháng 2 2017 lúc 5:04

Bình luận (0)