c1 và c2
Để tính tổng giá trị trong các ô C1 và C2, sau đó chia cho giá trị trong Ô B3. Trong chương trình bảng tính Excel, công thức nào đúng trong các công thức sau đây?
A.
=C1+C2\B3
B.
(C1+C2)/B3
C.
=(C1+C2)/B3
D.
=(C1+C2 )\B3
Đặt điện áp xoay chiều với tần số góc ω vào hai đầu đoạn mạch không phân nhánh gồm điện trở R, cuộn thuần cảm có độ tự cảm L và tụ điện có điện dung C thay đổi được. Khi C = 1 L ω 2 thì hiệu điện thế hai đầu điện trở là U. Khi C = C 1 và C = C 2 C 2 ≠ C 1 , C 1 , C 2 > 1 2 L ω 2 thì hiệu điện thế hai đầu điện trở tương ứng với trường hợp C 1 và C 2 là bằng nhau thì hệ thức liên hệ giữa C 1 và C 2 là:
A. 1 C 1 + 1 C 2 = ω 2 L
B. 1 C 1 2 + 1 C 2 2 = 1 C 0
C. C 1 C 2 = 1 ω 4 L 2
D. 1 C 1 + 1 C 2 = 2 ω 2 L
Đặt điện áp xoay chiều với tần số góc ω vào hai đầu đoạn mạch không phân nhánh gồm điện trở R, cuộn thuần cảm có độ tự cảm L và tụ điện có điện dung C thay đổi được. Khi C = 1 L ω 2 thì hiệu điện thế hai đầu điện trở là U. Khi C = C 1 và C = C 2 C 2 ≠ C 1 ; C 1 > 1 2 L ω 2 , C 2 > 1 2 L ω 2 thì hiệu điện thế hai đầu điện trở tương ứng với trường hợp C 1 và C 2 là bằng nhau thì hệ thức liên hệ giữa C 1 và C 2 là:
A. 1 C 1 + 1 C 2 = ω 2 L
B. 1 C 2 1 + 1 C 2 2 = 1 C 0
C. C 1 C 2 = 1 ω 4 L 2
D. 1 C 1 + 1 C 2 = 2 ω 2 L
Cho một cuộn cảm thuẩn L và hai tụ điện C 1 , C 2 (với C 1 > C 2 ). Khi mạch dao động gồm cuộn cảm với C 1 và C 2 mắc nối tiếp thì tần số dao động của mạch là 50 MHz, khi mạch gồm cuộn cảm với C 1 và C 2 mắc song song thì tần số dao động của mạch là 24 MHz. Khi mạch dao động gồm cuộn cảm với C 1 thì tần số dao động của mạch là
A. 25 MHz.
B. 30 MHz.
C. 40 MHz.
D. 35 MHz.
Đáp án B
(Nên nhớ công thức khi mạch có tụ điện mắc nối tiếp và song song)
Khi mạch dao động gồm cuộn cảm với
C
1
, và
C
2
mắc nối tiếp thì:
Khi mạch gồm cuộn cảm với C 1 , và C 2 mắc song song
Giải hệ:
(Do C 1 > C 2 nên f 1 < f 2 => chọn nghiệm f 1 có giá trị nhỏ hơn)
Cho một cuộn cảm thuẩn L và hai tụ điện C1 , C2 (với C1>C2). Khi mạch dao động gồm cuộn cảm với C1 và C2 mắc nối tiếp thì tần số dao động của mạch là 50 MHz, khi mạch gồm cuộn cảm với C1 và C2 mắc song song thì tần số dao động của mạch là 24 MHz. Khi mạch dao động gồm cuộn cảm với C1 thì tần số dao động của mạch là
A. 25 MHz.
B. 30 MHz.
C. 40 MHz.
D. 35 MHz.
Một mạch dao động gồm cuộn dây thuần cảm L và hai tụ C 1 ; C 2 . Khi mắc C 1 song song C 2 ( C 1 > C 2 ) thì tần số dao động của mạch là 24 kHz, khi mắc C 1 nối tiếp C 2 thì tần số dao động của mạch là 50 kHz. Khi mắc C 1 với L thì tần số dao động là
A. f 1 = 30 kHz
B. f 1 = 40 kHz
C. f 1 = 25 kHz
D. f 1 = 45 kHz
Một mạch dao động gồm cuộn dây thuần cảm L và hai tụ C 1 ; C 2 . Khi mắc C 1 song song C 2 ( C 1 > C 2 ) thì tần số dao động của mạch là 24 kHz, khi mắc C 1 nối tiếp C 2 thì tần số dao động của mạch là 50 kHz. Khi mắc C 1 với L thì tần số dao động là
A. f 1 = 30 kHz
B. f 1 = 40 kHz
C. f 1 = 25 kHz
D. f 1 = 45 kHz
Có hai tụ điện C 1 , C 2 và hai cuộn cảm thuần L 1 , L 2 . Biết C 1 = C 2 = 0 , 2 μ F , L 1 = L 2 = 2 μ H . Ban đầu tích điện cho tụ C 1 đến hiệu điện thế 8 V và tụ C 2 đến hiệu điện thế 16 V rồi cùng một lúc mắc C 1 với L 1 , C 2 với L 2 để tạo thành hai mạch dao động lí lưởng L 1 C 1 và L 2 C 2 . Lấy π 2 = 10 . Thời gian ngắn nhất kể từ khi hai mạch bắt đầu dao động đến khi hiệu điện thế trên hai tụ C 1 và C 2 chênh lệch nhau 4 V là
A. 10 − 6 3 s
B. 2.10 − 6 3 s
C. 10 − 6 12 s
D. 10 − 6 6 s
Đáp án B
Chu kì dao động của mạch LC: T = 2 π L C = 2 p 2.10 − 6 .0 , 2.10 − 6 = 4.10 − 6 s
Dễ thấy rằng điện thế trên hai tụ lệch nhau 4V ứng với u 1 = 1 2 U 01 = 4 V ; u 2 = 1 2 U 02 = 8 V
⇒ Δ t = T 6 = 2.10 − 6 3 s
Cho hai đường tròn C1(F1,R1) và C2(F2,R2) . C1 nằm trong C2 và F1 ≠ F2 . Đường tròn C thay đổi luôn tiếp xúc ngoài với C1 và tiếp xúc trong với C2. Hãy chứng tỏ rằng tâm M của đường tròn C di động trên một elip.
Gọi C(M ; R).
C tiếp xúc ngoài với C1 ⇒ MF1 = R + R1
C tiếp xúc trong với C2 ⇒ MF2 = R2 – R
⇒ MF1 + MF2 = R + R1 + R2 – R = R1 + R2 = const.
Điểm M có tổng các khoảng cách MF1 + MF2 đến hai điểm cố định F1 và F2 bằng một độ dài không đổi R1 + R2.
Vậy M nằm trên elip có hai tiêu điểm F1, F2 và có độ dài trục lớn bằng R1 + R2.
Hòa tan hoàn toàn 9,3 gam Na2O vào 80g dd A chứa NaOH C1% và KOH C2% sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dd B chứa NaOH và KOH biết C1 - C2 = 3,85% và trong dd B C% NaOH gấp đôi C% KOH tibsh tỉ lệ C1 : C2